

# Mikopo boti za uvuvi yazinduliwa Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah, amezindua huduma ya mikopo nafuu ya boti za kisasa za uvuvi na vifaa vyake inayotolewa na Benki ya NMB, akiitaja taasisi hiyo kuwa msaidizi mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) katika kukuza uchumi wa buluu na kuwaletea maendeleo endelevu wananchi.

Katika vitanja vya Skuli ya Msingi Tasini iliyoko Kiwani, Wilaya ya Mkoani, Mkoa wa Kusini Pemba, Hemed aliipongeza benki hiyo juzi alipozindua mikopo hiyo na kupokea boti tano za mikopo na vifaa vyake, zikiwa zimekatwa bima, zikitolewa na benki hiyo kwa Jumuiya ya Wavuvi Kiwani (Juwaki).

Sambamba na uzinduzi na makabidhiano ya boti hizo, Ofisa Mkuu wa Biashara na Wateja Binafsi wa NMB, Filbert Mponzi,

alimkabidhi Makamu wa Rais msaada wa vifaa vya kuelekea vyumba vya madarasa ya skuli tatu za Chambari, Pondeani na Nanguji, zilizoko Kiwani, ambavyo ni mabati 400, mbao na misumari, vyenye thamani ya Sh. milioni 22.

Makamu wa Rais Hemed aliipongeza NMB kwa kusikiliza maombi ya wananchi wa Kiwani na kuyafanyia kazi kwa haraka, huku akibainisha kwamba boti za kisasa ilizokabidhi kwa Juwaki, zinaakisi na kusaidia dhamira na Sera ya Uchumi wa Bluu inayotekelezwa na SMZ chini ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi.

"NMB imejipambanua kuwa ni moja ya benki kubwa Afrika na SMZ inajivunia ushirikiano uliopo baina yetu na taasisi hii, ambayo imetusaidia sana katika maeneo mbalimballi.

"Tunaishukuru sana kwa namna inavyoatendea haki Wazanzibar na Watanzania kwa ujumla, kwa sababu kila eneo, kila sekta

serikali ilikopiga hatua, benki hii imekuwa nyuma yetu.

"Leo (juzi) wamekuja hapa kutimiza maombi yetu wana Kiwani ambayo niliyatoa kwao ya kutukopesha vifaa vya kisasa vya uvuvi, kwani serikali yetu inataka kuwafanya wananchi wa hapa wanakuwa 'busy' kwa shughuli za kimaendeleo.

"Boti hizi tano zinakwenda kuwaweka 'busy' wavuni 20, ambao nyuma yao kuna mnyororo mpana wa wasaidizi wa shughuli zao," alibainisha.

Aliwataka Juwaki kuhakikisha wanazitumia vyema boti hizo kwa kurejesha kwa wakati ili kutoa fursa ya wakopaji wengine kufikiwa na huduma hiyo, na kuwataka kutojiuliza soko la bidhaa za uvuvi, kwa kuwa hilo ni jukumu la serikali ambayo inapambana kuweka mazingira bora, huku akiwaahidi kuwanunulia mafuta ya kuanzia kazi kwa boti zote (ilita 30 kila moja).

"Ninaamini hamtoniangusha

na hapa niwahakikishie NMB, kwamba Juwaki na wanachama wao wameniahidi kuwa watalipa marejesho ya mikopo hii kwa kasi kubwa na watalimiza kabla ya muda watakaopangiwa, na mimi ninawaahidi kwamba nitawasimamia," alisema Makamu wa Rais.

Mponzi aliipongeza Serikali ya Awamu ya Nane chini ya Rais Dk. Mwinyi kwa mchakato endelevu wa uchumi wa buluu, huku akibainisha kuwa siri ya ushirikiano mkubwa uliopo baina ya NMB na SMZ ni uzuri, ubora na umuhimu wa maono, mipango na malengo ya serikali hiyo, yanayowasukuma kuguswa nayo na kupambana kuyasaidia utimilifu wake.

"SMZ ilituonesha ilivyo na mipango ya kuvutia na kimsingi imefanya makubwa hadi sasa. Na sisi tunatumia fursa hiyo kutepoti na kutokana na mazingira wezeshi iliyoyaweka, imetuwezesha kutanua mtandao weru

wa matawi Zanzibar na Pemba huku tukijandaa kufungua tawi jipya Were, hapa Pemba, lengo ni kufikisha huduma kwa jamii na kuharakisha maendeleo yao.

"Hapa tunakabidhi boti tano zenye nyavu na vifaa vya ukalama (maboya na bima) kupima 'NMB MastaBoti' ambayo imekuja kurwazwezesha wavuvi wa kada zote ambao tunajitua kubitesha mazingira yao ya utendaji kazi. Huu ni mwanzi, kadri watakatv-olipa kwa haraka, ndivyo tutavy-owafikia wavuvi wengi zaidi," alisema Mponzi.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na viongozi mbalimballi, wakawamo Waziri wa Uchumi wa Buluu, Suleiman Masoud, Waziri wa Maji na Nishati, Shabib Hassan Kaduara, Mkuu wa Wilaya ya Mkoani, Khabib Jama Mjaja Mbunge wa Kiwani, Rashid Abdallah Rashid, Mkuu wa Biashara NMB Zanzibar, Numa Shaame na Mkuu wa Idara ya Kilimo NMB, Soko Mkoa.

# Wadau wagawanyika mpango kufungwa Ziwa Tanganyika

Saada Amir, Mwananchi

mwananchipapers@mwananchi.co.tz

**Mwanza.** Serikali imetangaza mpango wa kusitisha shughuli za uvuvi ndani ya Ziwa Tanganyika kwa miezi mitatu, huku wadau wakiibua maoni tofauti.

Mpango huo ulitangazwa juzi na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, wakati wa mkutano wake na wadau wa uvuvi uliofanyika mkoani Kigoma na kwamba shughuli hizo zinatarajiwa kusitishwa kuanzia Mei 15 hadi Agosti 15, 2024.

Alisema hatua hiyo itasaidia samaki kuendelea kuzaliana na kuongeza tija kwa wavuvi, wanaofanya shughuli zao ndani ya ziwa hilo.

Waziri Ulega alisema hatua hiyo pia ni utekelezaji wa mkataba wa kikanda wa nchi wanachama wa mamlaka ya Ziwa Tanganyika, ambako nchi za Zambia, Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), mwaka 2022 zilikubaliana kwa kanuni moja ya kuzitambua zana haramu za uvuvi.

“Pamoja na kufunga shughuli za uvuvi katika Ziwa Tanganyika, Serikali imeanza kutekeleza njia mbadala za kuwawezesha wananchi kujiendeleza kiuchumi, ikiwemo kukopesha vikundi maboti na vizimba kwa ajili ya miradi ya ufugaji wa samaki,” alisema.

Katika hilo alisema tayari Serikali imetenga Sh200 milioni kupitia Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi (Tafiri), kubainisha maeneo yanayofaa kwa ufugaji wa samaki.

## Wadau watia neno

Mwenyekiti wa wavuvi mkoani Kigoma, Francis John alisema wamekubaliana na mpango huo unaokwenda kuokoa mazaliya ya samaki na kupunguza vitendo vya uvuvi haramu.

Katibu wa Chama cha Wavuvi Tanzania (Tafu), Jephtha Machandaro alisema anakubaliana na mpango huo kwa kuwa si tu utaendeleza rasilimali za uvuvi, lakini pia utalinda mazalia ya samaki.

Hata hivyo, katibu huyo alisema angepata nafasi ya kukutana na Ulega, angemshauri Serikali isitishwe uvuvi wa dagaa ambao anaamini ndio unakomba hadi mazalia ya samaki na uvuvi wa samaki uendelee kwa kuwa unatumia nyavu rafiki.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Taasisi ya Muungano wa Wavuvi nchini (Fuo), Jevenary Mtagili alisema wavuvi wengi hawaukubali mpango huo na hata mwaka jana waliupinga

# Lake Tanganyika fishing to 'hibernate' for three months

By Guardian Reporter

THE government is preparing to suspend fishing activities in Lake Tanganyika for three months to enable fish to reproduce, thus raising fishing productivity subsequently.

Abdallah Ulega, the Fisheries and Livestock minister, told fishing stakeholders in Kigoma

yesterday that the ban is slated for May 15 to August 15 as part of requirements set out in the Convention on the Sustainable Management of Lake Tanganyika.

The pact lays down measures and procedures for the sustainable management of fishing activities in the lake, he said, noting that a study conducted on the lake deter-

mined that there was vast shortage of fish and seafood in the lake.

The reason is largely an increase in unsustainable fishing causing the destruction of fish breeding grounds, he explained, adding that the government has started rolling out remedies, including alternative ways to enable people to to

TURN TO PAGE 2