

Ufugaji bora wa ng'ombe wa maziwa

Inatoka Uk. 9

ndama. Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni kupata maziwa pungufu na kumdhoofisha ndama na ng'ombe. Kufuata na kuzaa maziwa katika mazingira safi. Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni kupungua kwa ubora wa maziwa na faida ya mauzo.

VIFAA

Mabanda ya ndama na ng'ombe wa maziwa
Hori za chakula na maji kwa ajili ya ng'ombe na ndama
Malisho na vyakula bora kwa ndama na ng'ombe wenye mamba na wataokamuliwa maziwa
Vifaa vya kufanyia usafi nje na ndani ya mabanda ya ng'ombe
Vifaa vya kukamulia, kupimia na kuhifadhi maziwa

JINSI YA KUFUATA KANUNI ZA UFUGAJI BORA:

Kuandaa sehemu ya kufugia ng'ombe wa maziwa:
Kuna namna nyingi za ujengaji wa mabanda ya kufugia ng'ombe wa maziwa na ndama, kwa kuzingatia idadi ya ng'ombe wataokufugwa. Ilingwe sehemu ya kuzalia ng'ombe, sehemu ya kuishi ndama, sehemu ya kukamulia maziwa na sehemu ya kuishi ng'ombe. Kila sehemu iwe na vifaa vya chakula na maji. Kuchagua aina bora ya ng'ombe wa maziwa:
Kuna aina nyingi za ng'ombe wa maziwa kwa kuzingatia utaji wa maziwa mengi. Ng'ombe wa maziwa aina ya genes, jese, eshaya, frisher, na dhotara ni bora zaidi kuliko ng'ombe wengine wa maziwa.

VIGEZO VYA KUMTAMBUA NG'OMBE BORA WA MAZIWA JIKE

Awe na umbo kubwa la pembe tatu, kiwele kikubwa chenye chuchu nene na ndefu, ametokana na ukoo wa ng'ombe wenye sifa ya kutoa maziwa mengi.

DUME

Awe ametokana na ukoo wa ng'ombe wenye kutoa maziwa mengi miguu inara, mwenye uwezo mkubwa wa kupanda majike.

UTUNZAJI BORA WA NG'OMBE WA MAZIWA

Kuwapa majani ya kutosha na chakula bora cha ziada.
Kuwapa maji safi na salama ya kutosha kwa ajili na chakula.
Kusafisha mazingira na vyombo vya maji na chakula.
Kutenganisha majike na madume ili wasikae pamoja.

UPANDISHAJI WA NG'OMBE UNAOFAA

Ng'ombe jike anapofikia umri wa mwaka mmoja na nusu hadi miwili huwa tayari amefikia umri wa kupandwa na dume. Wakati wa kupandwa ukiwadia ng'ombe jike huonesha dalili zifuatazo:
Wasiwasi, kukimbiakimbia hovy na kupiga kelele kila mara
Kujaribu kuvunji au kuruka ukuta au uzio wa banda
Kuwapanda majike wenzake na kutulia anapopandwa na majike wenzake.
Sehemu zake zake za uke hutoka ute hutuna na kuwa nyekundu.

UTUNZAJI BORA WA NG'OMBE MWENYE MIMBA

Kuwapa majani ya kutosha na chakula kingi cha ziada.
Kuwapa maji ya kutosha ya kunywa ambayo ni safi na salama.
Kusafisha mazingira na vyombo vya maji na chakula.
Kutowaharagaisa kwa kuwapeleka huku na huko wala kuwapiga hovy.
Kuacha kukamua maziwa ng'ombe mwenye mimba na kumtenga na ng'ombe wengine miezi miwili kabla ya kuzaa.

UANDAaji WA SEHEMU YA KUZALIA NG'OMBE

Kumwandalia ng'ombe mwenye mimba mahali safi pa kuzalia siku moja kabla ya kuzaa.
Safisha sehemu uliyocitenga kwa kuzalia ng'ombe halafu tandika nyasi nyingi, kavu na latiri sakafuni.
Weka vyombo vya maji na chakula sehemu hiyo na uvijaze chakula na maji ya kutosha.

Mahali hapo pawe na nafasi, hewa na mwanga wa kutosha.

Ng'ombe aingizwe humo anapokaribia kuzaa na aache azae mwenyewe. Mara nyingi ng'ombe huzaa mwenyewe bila msaada wowote lakini ukiona anashindwa kuzaa mwite hazaka mtaalamu wa mifugo.

Mwache ndama akae na mama yake kwa siku nne au tano ili apate kumyonya maziwa ya mwanzo ya mama yake ambayo yana viini lisho vingi na bora kwa afya ya ndama.

UTUNZAJI BORA WA NDAMA

Kumuandaa kutoka kwa mama yake baada ya siku ya tano na anyeshewe maziwa ya kawaida ya kutosha asababhi na jioni, bila kupewa majani wala chakula cha ziada kwa wiki tatu.

Kupewa maji safi na salama ya kutosha.

Kusafisha mazingira na vyombo vya maji na chakula.

Kudhibiti maradhi kwa kuwapa chanjo, matibabu na kuryeshwa dawa ya kudhibiti minyoo.

Kupewa majani ya kawaida au kupeleka malisho wanapofikia umri wa miezi miwili.

Ndama dume kuhasiwa na ndama jike kukatwa chuchu za ziada.



Ndama watengwe na ng'ombe wakubwa kwa miezi mitatu ya mwanzo ili kuwapa maturuzo maalumu kwa ajili yao.

NAMNA BORA YA UKAMUAJI WA MAZIWA

Ng'ombe anayekusudiwa kukamuliwa maziwa aingizwe katika sehemu ya shughuli ya kukamulia maziwa, akiwa amewekwa chakula na maji ya kunywa sehemu hiyo.

Kwa ajili ya usalama, ng'ombe afungwe kambe miguu miwili ya nyuma pamoja ili asipige mateke akanuamiza mkamuaji.

Ardaa vyombo na vifaa safi vya kukamulia kama vile kikoembe ndoo, deli, vifaa vya kupimia ubora wa maziwa na vitambaa vitatu safi vyoeupe kwa ajili ya kusafisha.

Maji safi ya vuguvugu yaandaliwe kwa ajili ya kusafisha kiwele na chuchu za ng'ombe kabla ya kukamuliwa maziwa.

Mkamuaji maziwa lazima awe msafi na mwenye mavazi anawe mikonu vizuri kwa sabuni kabla hajanza zoezi la ukamuaji maziwa.

NAMNA SAHIII YA KUKAMUA CHUCHU ZA NG'OMBE

Baada ya kufanya usafi urachitajika, weka ndo ya kuingia maziwa chini ya kiwele cha ng'ombe.

Kamata chuchu kwa kigarija cha mkono, uiminyeminye bila kuvuta ukitumia vidole vyote.

Maziwa yakitoka kwa kuchuruzika kutoka kila chuchu inayominyeminywa, kinga maziwa kidogo katika kikombe uchunguze kama dalili za kiyungi, damu au vitu visivyokuwa vya kawaida katika maziwa.

Ikdhibiti havyo, ng'ombe huyo ni mgoropwa atengwe na ng'ombe wengine na pata ushauri wa daktari wa mifugo.

Ng'ombe mgonjwa akamuliwe mwisho na maziwa yake yasichunganywe na mengine.

Ikiwa maziwa ni safi hayana tatizo, mimba maziwa uliyokinga katika kikombe kwenye ndoo ya kukamulia na endelea na zoezi la kukamua maziwa.

Baada ya kumaliza kazi ya uka-

muaji, pima kiasi cha maziwa kilichopitika na uyamimine katika vyombo safi vya kuhifadhi kwa kuyachuja kwa kitambaa safi cheupe.

Weka kumbukumbu za upatikaji wa maziwa kwa kila siku na saa yanapokamuliwa katika daftari maalumu la kumbukumbu.

FAIDA ZA UFUGAJI WA NG'OMBE WA MAZIWA:

Hutupatia maziwa kwa ajili ya kunywa na kupikia chai.
Hutupatia mifugaji fedha kwa kutoa maziwa.
Hutupatia mazao ya maziwa kama siagi na jibini.
Hutupatia mbolea ya samadi kutokana na kinyesi cha ng'ombe.
Hutupatia nyama na ngozi kutokana na kuchinja baadhi ya ng'ombe.

Maswali

Andika KWELI kwa sentensi zenye dhana sahihi na SI KWELI kwa sentensi zisizo na dhana sahihi.

Wakati wa kukamuliwa, ng'ombe afungwe miguu ya nyuma pamoja.

Chuchu za ng'ombe lazima zisafishwe pamejwa baada ya kazi ya ukamuaji kuanza.

Ndama dume huhasiwa na jike hukatwa chuchu za ziada baada ya ng'ombe kuzaa ndiyo hukamuliwa maziwa.

Jibu maswali yafuatayo.

Je, ng'ombe anayekamuliwa maziwa hulishwa chakula gain?

Ng'ombe ambaye maziwa yake yana kiyungi hutanywaje?

Baada ya kukamuliwa, maziwa huhifadhiwa kwa namna gain?

Ndama atakaa na mama yake kwa siku ngapi baada ya kuzaliwa?

Dalili zipi zitajulisha jike onataka kupandwa na dume?

Aina gani za ng'ombe wa maziwa zinafaa kufugwa katika mazingira ya joto?

Naipongeza serikali kwa wazo kuwekeza viwanda vya mazao ya mifugo Mwanza

NISEME hongera kwa serikali mkoani Mwanza kwa uwekezaji wa viwanda viwili vya kuchakata au kusindika nyama za ng'ombe, mbuzi, kondoo, ambavyo vitaweza kuwanufaisha wafugaji na wananchi wengine wa Mkoa wa Mwanza.

Hatua hiyo siyo haba, inatoa fursa kubwa kwa vijana na wananchi wengine kupata ajira viwandani, lakini imewasaidia wafugaji kuwa na soko la uhakika kwa kuuza mifugo yao katika viwanda hivyo.

Peter Kasele, ni Ofisa Mifugo wa Mkoa Mwanza, aliye-fafanua kuwapo viwanda hivyo, kuwa ni moja ya hatua zenye tija mkoani hapa, ikiwa viwanda hivyo vipo katika wilaya za Misungwi na Magu.

Anasema takwimu za idadi ya ng'ombe wa asili katika mkoa mzima ni milioni 1,154,174, ng'ombe wa kisasa wako 5,433, mbuzi wa asili ni 565,570, mbuzi wa kisasa 712 na kondoo wako 133,677.

Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu za Sena ya Watu na Makazi ya Mwaka 2019/2020, maana yake ni hadi kufikia sasa 2023, mifugo hiyo itakuwa imeongezeka zaidi idadi yake.

Kutokana na kuwapo idadi kubwa ya watu katika jiji la Mwanza, kwa siku wastani wa ng'ombe 200 huchinjwa katika jiji hili na katika halmashauri zake nane, ni wastani wa ng'ombe 100, hata kufanya idadi yake kufikia ng'ombe 300 wanaochinjwa kwa mkoa mzima.

Pia, takwimu hizo zinase-

ma idadi ya mifugo yote inayochinjwa mkoani hubadilika na kuongezeka siku za sikukuu hata kufikia wastani wa 500 kwa mkoa mzima, vilevile mbuzi na kondoo huchinjwa zaidi ya 100 kwa siku, lakini siku za sikukuu hufikia idadi ya 200.

Hivyo, wananchi watafaidika kupata nyama bora kupitia viwandani, kadhalika mifugo aina ya ng'ombe wa asili na kisasa wana faida kubwa ya kupata maziwa.

Kimsingi, serikali bado ina deni la kuhakikisha Mwanza kunajengwa kiwanda cha kutengeneza maziwa, badala ya kuwa na mifugo mingi isiyona faida.

Tunahitaji wana Mwanza kuiunga mkono serikali kwa juhudi hizo ilizozifanya za kuwekeza viwanda vya nyama katika wilaya hizi, ili kuleta mabadiliko kiuchumi na mapinduzi makubwa ya kuongeza viwanda vingine vya aina hiyo katika mkoa wa Mwanza. Niseme, mifugo hiyo pia ina faida nyinginezo nyingi kama vile ngozi ambazo zinatakiwa kuwa na soko la uhakika, nadhani ingependeza sana kama serikali ingeweza kufikia lengo la kukifufua kiwanda cha ngozi cha zamani kilichokufa 'Mwanza Tanneries'.

Kiwanda hicho kilichopo Ilemela jijini hapa, kinaweza kurahisishia wafugaji na wananchi, pia wafanyabiashara wa zao hilo, kuuza bidhaa hizo kiwandani hapo.

Serikali nayo imekuwa iki-taja kukifufua, lakini inabaki na kitendawili hicho, kina-

chosubiri kuteguliwa kwa muda mrefu na huenda bado inajipanga au inaendelea kumsaka mwekezaji ambaye hajapatikana.

Kufufuliwa kiwanda hicho, naamini kutaleta mafanikio makubwa na mageuzi ya kiuchumi, ambayo yanatakiwa kuwa ya kisasa zaidi kwa ajili ya kutengeneza bidhaa za ngozi zitokanazo na mifugo yetu, katika kutengeneza mabegi, mikanda, viatu, pochi, waleti, mikoba na vitu vingine vingi.

Hapo ndiyo thamani ya zao la ngozi itaongezeka, soko litakuwepo la uhakika na wananchi hususani maskini, watafaidika kununua bidhaa zao za nyumbani kwa bei nafuu, badala ya kununua bidhaa zinazotoka nchi za nje.

Bidhaa nyingi zina gharama kubwa kuzinunua, pia wana-zonunua wananchi maskini hazina ubora kudumu utumiaji wake, ikifahamika kuwa viwanda vya ngozi vilivyopo nchini viko mikoa ya Dar-es salaam, Morogoro na Moshi-Kilimanjaro.

Kama serikali itaweza kufufua kiwanda cha 'Mwanza Tanneries' itapunguza makali ya maisha ya wananchi, wanaotumia bidhaa zitokanazo na malighafi za ngozi zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, kama vile Uganda, Kenya na Bara Ulaya au kwingineko, bei yake ikiwa kubwa na hawezi kuimudu mwananchi wa maisha ya chini, hivyo tunawapongeza serikali kufanya uwekezaji huo mkoani Mwanza.