

88>> Idadi ya majosho yaliyokamilika kujengwa kati ya 257

# Dk. Samia atoa bil. 5.9/- kujenga majosho 257

Na MWANDISHI WETU

**R**AIS Dk. Samia Suluhu Hassan, ametoa sh. bilioni 5.9 kujenga majosho 257 katika halmashauri 80, tayari majosho 88 yamekamilika.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega alisema hayo juzi, katika Kiji cha Narakauo kilichopo Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, wakati akihitimisha ziara ya kikazi ya siku mbili mkoani humo, kukagua miradi ya ujenzi wa mabwawa ya mifugo, huku akisema majosho 169 yapo katika hatua mbalimbali za ujenzi.

Akizungumza na jamii ya wafugaji kijijini hapo, Ulega alisema katika kuhakikisha dhambi za Rais Samia kuokoa afya ya mifugo ya wafugaji inatimia, katika mwaka wa fedha 2022/2023, wfo vya mifugo

vinavyotokana na maradhi ya kupe na ndorobo vimepungua kutoka asilimia 72 hadi 56.

Aliongeza kuwa, tayari majosho matano yamejengwa katika Wilaya ya Simanjiro mwaka huu wa fedha, mawili yaliyengwa mwaka uliopita na mengine saba, yatajengwa katika mwaka ujao wa fedha.

Aidha, alisema mbali na ujenzi wa majosho, Serikali ya Awamu ya Sita inayopongezwa na Rais Dk. Samia, imetoka dawu ya ruzuku lita 52,560 ya kuweka katika majosho kote nchini, zenye thamani ya sh. bilioni 2.3, huku takribani lita 400 zikipelekwa wilaya zizawanywe katika majosho yaliyopo.

Kuhusu ombi la mitego ya kukamaria mbugo ambao wamekuwa changamoto katika maeneo yao, Ulega alisema serikali

imechukua ombi lao na litafanywa kazi kutafuta namna bora ya kutokomeza wadudu hao.

Diwani wa Kata ya Loibosret, Ezekiel Lesanga, alisema tayari kata yake ina majosho, hivyo alipongeza juhudi za serikali na kumba kuongezwa mengine mawili ili kusogeza huduma karibu zaidi na wananchi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka Kanunga, alimshukuru na kumpongeza Rais Samia kwa kuwa, wanapata maj kupitia bwawa lililojengwa na serikali katika Kiji cha Narakauo kwa gharama ya sh. milioni 413 na kukabidhiwa Mei mwaka jana ya kuryweshea mifugo na matumizi mengine ya binadamu.

Kanunga aliwataka wakazi wa Kiji cha Narakauo, kutoliharibu bwawa hilo na kwamba, wanaweka mikakazi ya kulzungusha uzio na kuweka miundombinu ya kupata maji hayo nye ya bwawa hilo.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri Ulega, alitembelea na kujionea mradi wa ujenzi wa Bwawa la Liarumio lililopo wilayani Simanjiro, itakalojengwa na serikali katika bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2023 kwa gharama ya sh. milioni 364.

## LATRA yapiga 'stop' mabasi 22

Na SUPERIUS ERNEST

MANLAKA ya Udhhibiti wa Usafiri Ardhi (LATRA), imewashtia leseni za Usafirishaji abasi kwa mabasi 22 kwa kipindi cha mwezi mmoja Januari hadi Februari 2023.

Baadhi ya magari yaliyofungwa ni T366 DME, T708 DPS, T836 DWJ, T586 AJH, T348 DPS, T454 DHP, T166 DQK, T274 DCP, T376 CAX/T114 DRZ na T471 DLZ.

Pa, imewashtia madereva wa magari yanayofanana abasi, kujisajji katika mifumo wa mafunzo kabla ya Aprili 30, mwaka huu, kufanya mihani ya umboisho.

Hayo yalitambua jiji Dar es Salaam jana na Mkurugenzi wa Udhhibiti wa Barabara wa Mamlaka ya Udhhibiti wa Usafiri wa Ardhi (LATRA) Johansen Kahatano, wakati akitoa taarifa ya mwenenyo wa usafiri wa barabarani nchini.

Alisema hatua hiyo, inatokana na vitendo vya kupigilia mifumo wa kufuatilia Mwenenyo wa Magari (VTS) na kusababisha mfumo kutokuwa na taarifa au kutuma taarifa kwa kurukaruka (kippingi).

Aleleza kuwa, hatua hiyo inatokana na uchunguzi uliofanywa na wataalamu wa LATRA na kujitishia kuharibiwa kwa betri za vifaa vya kufuatilia mwenenyo wa mabasi (VTDs) na



**Jumla ya madereva 13,291 wameshasajiliwa katika mifumo wetu na kati yao... Mkurugenzi wa Udhhibiti wa Barabara wa Mamlaka ya Udhhibiti wa Usafiri wa Ardhi (LATRA)**

Johansen Kahatano

kubadilishwa kwa mifumo ya umeme. "Vitendo cha kuingilia mfumo wa VTS ni ukukwaji wa kanuni ya 51 ya Leseni za Usafirishaji Magari ya Abasi za Mwaka 2020," alisema.

Aleleza kuwa, kwa hali hiyo, LATRA imechukua hatua ya kushtisha leseni hizo kwa majibu wa Sheria ya Usafirishaji na Udhhibiti ya mwaka 2019 na Kanuni Zake za mwaka 2020.

Kahatano alisema kuwa, kabla ya madereva na wamiliki wa mabasi kurgeshwa leseni zao, watafitishwa Polisi wachukuliwa hatua kwa majibu wa sheria ya usalama barabarani sura ya 168.

"LATRA imewandikia barua watoa huduma ambao vifaa vya VTDs vinavyoishia wenyewe vya kuchezwa, kuwataka wote maalizi kwa pini leseni zao zisostishwe kutokana na kutoro huo na uchunguzi wa magari hayo unaendelea, itakapohitimika kuna unyuzi wa kanuni leseni za magari husika zitatishwa," alisema.

Alisema LATRA inawatahadharisha wamiliki wa mabasi na madereva wao kuzingatia Kanuni za leseni za usafirishaji (mabasi ya abasi) za mwaka 2020 na sheria ya usalama barabarani sura ya 168 kwa kuongeza usimamizi wa huduma.

Akizungumzia usaji wa madereva wa vyombo vya moto, alisema wanaendelea kutekeleza jukumu hilo kwa majibu wa kufunzi na 51 jiji cha Sheria ya Mamlaka ya Udhhibiti wa Usafiri Ardhi Sura ya 413.

"Jumla ya madereva 13,291 wameshasajiliwa katika mifumo wetu na kati yao madereva 504 wameshafanyia mihani kwa ajili ya kutibitishwa," alisema.

Mkurugenzi huyo, alieleza kutokana na takwimu hilo la kisheria, inawagaga wamiliki wote wa magari yanayotua huduma kibashara, kuhakikisha madereva wao wote wameshasajiliwa ifikapo Aprili 30, mwaka huu.

Alisema utajaji huo unafanyika katika ofisi zote za LATRA Tanzania Bara na hivyo madereva wote wafika ofisi za LATRA wa kusajiliwa.

Aleleza kuwa, madereva watakuwa wakazishindwa katika ofisi za LATRA wanawakutumama mombiya kusajiliwa kupitia amani ya mandandao kwa lengo la kusajiliwa. Hivyo mabasi yao yambitishwe na Leseni ya udereva, cheti cha taaluma ya utereva kutoka chuo kinachotambulika na Serikali na Taarifa ya Udhhibito wa afya kutoka Hospitali ya Serikali ambayo inatapatikana katika taarifa.

Aidha, alisema mihani wa Udhhibito wa taaluma na utamano wa madereva unasababishwa na mandandao ambapo kiwango cha uafalu ni asilimia 70 hivyo kwa vile anuyeshwa kufika kiwango hicho anakuwa na nafasi ya kurudia mihani.

### MKUTANO



NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akizungumza na wananchi baada ya kukagua ujenzi wa majosho katika Kiji cha Narakauo, Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, juzi. (Na Mwigagapicha Wetu).

# SMZ yataka kasi mageuzi Posta

Na EMMANUEL MOHAMED, Zanzibar

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar, imelagiza Shirika la Posta Tanzania, kwenda na kasi ya mageuzi ya utoaji wa huduma katika mifumo ya kidijitali.

Kauli hiyo, litolewa jana na Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mohamed, wakati akifungua mkutano wa Kimataifa wa Umoja wa Shirika la Posta Duniani (UPU).

Alisema mifumo ya kidijitali, inasaidia katika kukusanya taarifa kabla kifurushi kufika kwa mtaji.

"Inasaidia ulipaji wa huduma hiyo kwa haraka zaidi na kwamba, kwa sasa mifumo hiyo ndiyo inayotakiwa kutokana na kuwa, endapo taarifa zikifika mapema za mzigu huo, hata masuala ya kusalama yatafanyika kwa haraka zaidi," alisema.

Waziri huyo alisema mzigu ukifika, marahisisha ulipaji wa haraka kwa njia

za mifumo ya kidijitali kutokana na kuwa hakutakuwa na vikwazo.

"Mifumo hi ndiyo inayotumika duniani kwa sasa, hivyo tunataka kutumia teknolojia katika huduma za posta kama ilivyo katika huduma zingine," alisema.

Alisema katika kuhakikisha Tanzania inakwenda kutumia mifumo ya kidijitali, tayari miundombinu imewekwa ya kutumia 'post code' (aniani za makazi), kutambua mitaa, makazi na majengo.

"Hivyo hizi ni jitihada ambazo zimefanywa na serikali katika kurahisisha utoaji huduma za Posta na kuhakikisha hali ya ulinzi na usalama, ipo sawa," alisema.

Alisema kupita miundombinu hiyo, sasa itarahisisha Tanzania kuunganishwa na mifumo mbalimbali ya kidijitali ambayo inatumika duniani ikiwemo ya kibashara.

"Hadi sasa tayari tuna aniani za makazi zaidi ya milioni 12, hivyo hi ni hatua kubwa tuliyofanyika katika kuhakikisha tunaendana

na mifumo ya kidijitali duniani," alisema.

Kwa upande wake, Posta Masta Mkuu, Macrice Mbodo, alisema kutokana na mageuzi makubwa yanayofanywa na Shirika la Posta, imevutia umoja huo kuja kufanya mkutano wa kimataifa Zanzibar.

"Umoja huu wa Posta imeona umuhimu wa nchi za Afrika kukutana na kubadilishana na mawazo namna maboreho yaliyofanywa katika mifumo za utamaji wa taarifa za awali za mzigu nchi ambayo inatumia na kupokea.

"Nchi zote duniani tunatumiana mizigo na vifurushi, hivyo kuna umuhimu wa Umoja wa Posta Duniani kuunganisha mifumo mmoja wa taarifa za mzigu unaotumwa nchi husika pamoja na meli au ndege ili que inabeba mzigu gani," alisema.

### HUDUMA

#### MAGEUZI

Alisema kupita miundombinu hiyo, sasa itarahisisha Tanzania kuunganishwa na mifumo mbalimbali.



**Dk. Samia atoa bil. 5.9/-kujenga majosho 257**

>>HABARI UK.5



**Rungu zito kuwashukia watakaovuruga amani**

>>HABARI UK.10



**Sababu MV Magogoni kugharimu bilioni 7.5/-**

>>HABARI UK.17

# UJUMBU

ISSN 0878 - 3896 Na. 24550 Jumatano Februari 22, 2023 Tanzania sh 1,000

**Ukweli Daima**

[f](#) [i](#) [t](#) [e](#) @UjumuOnline

**ZAIDI YA SH. BILIONI 29>> Kiasi cha fedha kilichotolewa na serikali kama fidia kwa wahusika**

## Ujenzi bomba mafuta waiva



>>**LILE** la kutoka Hoima Uganda hadi Chongoleani jijini Tanga

>>**WAZIRI** Makamba asema serikali imewalipa fidia walengwa

>>HABARI UK.2

>>**TAYARI** Tanzania yapewa rasmi kibali cha ujenzi wa bomba



**LATRA yapiga 'stop' mabasi 22**

MAMLAKA ya Udhidhi wa Usafiri Ardhi (LATRA), imesitisha leseni za usafirishaji abiria kwa mabasi 22 kwa kipindi cha mwezi mmoja...

>>HABARI UK.5

### MAZUNGUMZO



**RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Waziri wa Nchi katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE), Sheikh Shakhboot Bin Nahyan Al Nahyan na ujumbe wake, Ikulu Tunguu, jijini Zanzibar, jana. (Picha na Ikulu).**

## Kibano makamanda wa polisi Kilombero



>>**NI** wale waliosimamishwa kazi na Waziri Masauni

**WAZIRI** wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni, (pichani kushoto) amewasi mamisha kazi Mkuu wa Polisi Wilaya (OCD), Shadrack Kigobanya

>>INAENDELEA UK.2

na Mkuu wa Upelelezi wa Wilaya ya Kilombero (OC CID), Daud Mshana kwa kushindwa kusimamia majukumu ya kazi zao...



## Majaliwa afunguka maboresho miundombinu ya elimu nchini

**WAZIRI** Mkuu Kassim Majaliwa, amesema serikali inayoongozwa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan itaendelea kuungana na wananchi kuimarisha miundombinu ya elimu, watoto wa Kitanania wapate elimu bora na kutimiza ndoto zao.

>>INAENDELEA UK.3



# Samia atoa bil. 5.9 kuboresha afya ya mifugo

Na Mwandishi Wetu

■ **NATIKA** kuboresha huduma za mifugo na kuimweha dhidi ya magonyo, Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa Shilingi Bilioni 5.9 kwa ajili ya ujenzi wa mapema 207 katika halmeshaani 20, ambapo majadua 80 yumeamilika.

Naha Waziri wa Mifugo na Uhai Abdulla Lীগো alitambua hayo jai katika kiji cha Narokoo cha Wajaya ya Simariji Mwanji Maraga wakati akihimbiha jama ya kwanza ya alioitaki mwanji huo kaka ya mendi ya ujenzi wa mapema kwa ajili ya mifugo, huku akibambua majadua ambayo yata katika hata mendi takwani ya ujenzi ni 100.

Akizungumza na jama ya wakijaji Lীগো alimwambia kuhakikisha lengo na dhambi ya Rais Dkt.

Samia Suluhu Hassan kuzika aya ya mifugo ya wakijaji katika mwaka wa fedha 2022/23, ikiwa vya mifugo inavyoibuka za mendi yake na ndani wa mifugo ya kuti katika 72 hali ya.

Alimwambia kama taji majadua katika yamaingira katika Wajaya ya Simariji mwaka huu wa fedha, majadua mendi mwaka ukapita ku wajadua taji yamaingira mwaka ujai wa fedha.

Alia, alimwambia taji ya ujenzi wa mapema ambao ya mendi ya mendi yamaingira ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa amba ya majadua kwa ajili ya kuwaka kuwaka majadua ita 50 500 kote nchini zote ya mendi ya Shilingi Bilioni 2.8, huku ambapo ita 400 akipokea katika Wajaya ya Simariji kwa ajili kuwaka majadua katika majadua yaliyoko

kwenye vilaga byo.

Katika ombi la wazazi wa mifugo yaliyowaka mifugo ambao wamekuwa wakibambua kwenye majadua yao Naha Waziri Lীগো amimwambia majadua ambao la na itakajika kwa il kuti hata majadua kwa kuti hata mifugo ambao wamekuwa wakibambua wazazi wa mifugo.

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan alimwambia taji ya ujenzi wa mapema ambao ya mendi ya mendi yamaingira ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa amba ya majadua kwa ajili ya kuwaka kuwaka majadua ita 50 500 kote nchini zote ya mendi ya Shilingi Bilioni 2.8, huku ambapo ita 400 akipokea katika Wajaya ya Simariji kwa ajili kuwaka majadua katika majadua yaliyoko

kwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kama wazazi wa mifugo hata hata mifugo ambao wamekuwa wakibambua katika kiji cha Narokoo kwa gharani ya Shilingi Bilioni 400 na kuti hata mifugo kwa mendi 2022/23 kwa ajili ya kuwaka mifugo na majadua mifugo ya kuti hata.

Alimwambia majadua ambao wa kiji cha Narokoo kuti hata mifugo ambao wamekuwa wakibambua katika kiji cha Narokoo kwa gharani ya Shilingi Bilioni 400 na kuti hata mifugo kwa mendi 2022/23 kwa ajili ya kuwaka mifugo na majadua mifugo ya kuti hata.

Katika hata mifugo Naha Waziri wa Mifugo na Uhai Abdulla Lীগো alitambua hayo jai katika kiji cha Narokoo kwa gharani ya Shilingi Bilioni 400 na kuti hata mifugo kwa mendi 2022/23 kwa ajili ya kuwaka mifugo na majadua mifugo ya kuti hata.

## Awaagiza waratibu UKIMWI kuzungumza na jamii kwa uwazi

Na Mwandishi Wetu

■ **UKIMWI** wa Mkoa wa Bregda Pinar Simbanta amimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Akizungumza wakati wa uandaji wa majadua ya hata ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI amimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.



Mwazazi wa Chama cha Mifugo ya Mafugawazi ya Barabara Afrika -Kamla ya Afrika Mashariki amimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

# RC: Upandaji miti ni suala endelevu

Na Mwandishi Wetu, Njoro

■ **MKUU** wa Mkoa wa Ruvuma Leon Thomas amimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

amimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Hata hivyo amimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.

Alimwambia waratibu wa UKIMWI zaidi kuzungumza na jamii kwa uwazi kuhusu mabazi ya taha katika katiba na majadua ya ujenzi wa mapema 2020 kama na Tanzania kama na UKIMWI.