

na Mawasiliano JKCI, Anna Nkinda.

umanya upimaji na mawasiliano ya moyo kwa watoto na watu

mafuta mengi na kufanya vinginevyo.

NIPASHE UK 7.

RC ataka sheria ndogo ya kudhibiti mifugo mitaani

Na Tobias Mwanakatwe,

IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, ameiagiza Halmashauri ya Wilaya ya Iramba kutunga sheria ndogo itakayotumika kuzuia mifugo inayozurura ovyo mitaani na kufanya uharibifu wa mazao na miti iliyopandwa.

Alitoa agizo hilo juzi aliposikiliza kero za wananchi wa Iramba ambao pamoja na mambo mengine, walilalamika kuhusu mbuzi wanaozurura mitaani na kuharibu miti na mazao mengine yaliyopandwa.

Serukamba alimwagiza Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya Iramba, Huseni Sepoko, kuhakikisha katika kipindi kifupi wawe wametunga sheria ndogo

ambazo zitawasaidia kuzuia wanyama wanaorandaran-da mitaani kwa kuikamata mifugo hiyo na kuwapiga faini wamiliki wake.

"Mkurugenzi hakikisheni katika kipindi kifupi kijacho, mtunge sheria ndogo ambazo zitazuia mifugo kuzurura mitaani na sheria hiyo iwe na nguvu ya kutoa adhabu kali kwa watakaokiuka utaratibu," alisema.

Aliongeza kuwa kwa sasa ni mpango wa mkoa kuhakikisha kunapandwa miti zaidi ya milioni tatu na kufanya Singida kuwa mji wa kijani, jambo ambalo halizezi kufanikiwa ikiwa miti hiyo itaendelea kuharibiwa na mbuzi wanaozurura mitaani.

Aliwataka viongozi wa halmashauri hiyo kuhakikisha wanawafuata wananchi walipo na kutatua kero zao

badala ya kukaa ofisini kusebiri viongozi wa ngazi ya juu wanapotoka na kila mtumishi ahakikishe anakamilisha majukumu yake kwa wakati.

Alisema wananchi hao wanatarajia kusaidiwa changamoto walizonazo ambazo sio kubwa lakini wao wamekuwa wakitumia muda mwingi kwenda kusimamia masuala ya kujenga barabara na madarasa na kuyaweka kanda matatizo yanayowahusu wananchi.

"Mimi ninaamini watu hawa ambao changamoto zao hamzifanyii kazi ndio waliyoiweka serikali iliyoko madarakani, hivyo wangetamani kuona inatatua matatizo yao kupitia sisi tuliopewa dhamana ya kufanya hivyo baada ya kupewa kufanya kazi ya kuwatumikia," alisema.

Serukamba aliwaomba viongozi na watumishi wa wilaya hiyo kubadilisha mfumo wa kufanya kazi kwa mazoea badala yake uwe wa kutatua changamoto za wananchi.

Aliwataka wafanyakazi wa halmashauri hiyo kujiluliza wanapokwenda kazi kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa wamefanya nini na wamewahudumia kina nani na akaomba wawe na lugha nzuri kwa wanaowatumikia.

Serukamba pia aliagiza Halmashauri ya Wilaya ya Iramba kuhakikisha inaondoa taka zote zilizoko kwenye maguba yaliyoko kwenye makazi ya watu na maeneo mengine.

Akiwa katika ziara hiyo, Mkuu wa Mkoa alisikiliza jumla ya kero 32 zikiwamo za ardhi, maji na madeni na usafi wa mazingira.

 **HABARI KITAIFA**

DC apiga 'stop' uingizaji holela mifugo

Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo, amepiga marufuku uingizwaji holela wa mifugo wilayani hapo na kuahidi kuanzisha operesheni maalum kijiji kwa kijiji kuwaondoa wafugaji waliovamia maeneo hayo kutoka nje.

Moyo alitoa agizo hilo juzi katika mkutano wake na wafugaji uliolenga kujadiliana namna ya kuboresha shughuli za ufugaji na kuondosha migogoro ya ardhi ambayo imekuwa ikisababishwa na uvamizi wa mashamba kutoka kwa wafugaji.

Alisema kuna madai kwamba baadhi ya viongozi wa serikali za vijiji wamekuwa na tabia ya kuwapokea kinyemela wafugaji kutoka maeneo mbalimbali nje ya Wilaya ya Iringa.

Mkuu huyo wa wilaya

alisema serikali haiko tayari kuwafumbia macho viongozi wa namna hiyo wanaokiuka maadili ya uongozi na kwamba watakaobainika kuruhusu mifugo kuingia katika vijiji vyao, watawajibishwa kwa mujibu wa sheria. Alisema viongozi hao kwa kiwango kikubwa wamekuwa wakichochea ongezeko la migogoro baina ya wafugaji na wakulima.

Kupitia risala ya wafugaji, Moyo alipokea malalamiko kadhaa vikiwamo vitendo vya urasimu vinavyofanywa na baadhi ya viongozi wa vijiji ikiwamo kupora maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za ufugaji na kuyabadilisha matumizi hali inasababisha wafugaji kukosa maeneo ya malisho.

Hali hiyo, alisema inawafanya wafugaji kulisha mifugo yao katika maeneo yasiyo rasmi, hivyo

kuibua migogoro ya mara kwa mara. Mwenyekiti wa Umoja wa Wafugaji Wilaya ya Iringa, Emmanuel Sailutye, alizitaja changamoto zingine ni Wizara ya Mifugo na Uvuvi kutokuwa na sera ya kutambua maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya wafugaji, utozaji holela wa faini kwa makosa ya kuingia katika maeneo yasiyoruhusiwa, upanuzi wa mipaka ya hifadhi na kuanzishwa kwa hifadhi ya jamii hatua inayofanya wafugaji kukosa maeneo ya malisho.

Kutokana na malalamiko hayo, Moyo alimwagiza Mkuu wa Idara ya Ardhi Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, kuwasilisha taarifa ya mpango wa matumizi bora ya ardhi wa kila kijiji ili serikali ichukua hatua endapo kuna viongozi waliobadili matumizi ya maeneo kinyume cha utaratibu.

Moyo aliwataka wafugaji kuwa watulivu wakati serikali ikiendelea kushughulikia malalamiko na maombi yaliyotolewa na wafugaji hao.

Katika mkutano huo, ofisa kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Wilaya ya Iringa, Annet Mwakatobe, aliwasilhi wafugaji kujiepusha na vitendo vya rushwa huku akiwataka kutoa taarifa pindi wanapombwa rushwa na viongozi na watu wanaowarubuni kuwa watawasaidia wanapokumbana na changamoto katika shughuli zao.

Alisema serikali iko macho kushughulikia changamoto zote zinazowakabili wananchi wake, hivyo kutoka au kupokea rushwa ni ukiukwaji wa mikakati ya utoaji huduma kwa wananchi.