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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 

Telegram: “Mifugo”  

Tel:  +255 26 2322610 

Fax:  +255 26 2322613  

Barua pepe: ps@mifugo.go.tz 

 

 

Mji wa Serikali Mtumba,  

Mtaa wa Ulinzi, 

S.L.P 2870, 

40487 DODOMA. 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU UTAMBUZI WA MIFUGO KWA 

KUTUMIA HERENI ZA KIELEKTRONIKI NCHINI 
 

Dodoma, Oktoba 31, 2022 

 

Ndugu wanahabari, 
 

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi imeridhia ombi la kuongeza muda wa 

ukomo wa uwekaji wa hereni za utambuzi kwa mifugo kwa hiari kuwa tarehe 

31/12/2022 na baada ya hapo hatua za kisheria zitaanza kuchukuliwa dhidi ya 

waliokaidi. 

 

Ndugu wanahabari, 
 

Tangu mwezi Oktoba, 2021, Wizara ilianza kufanya utambuzi wa mifugo kwa 

kutumia hereni za kielekroniki na kuisajili kwenye mfumo wa utambuzi ili kurahisisha 

ufuatiliaji wa mifugo na mazao yake. Aidha, tarehe 29/09/2022 Wizara ilitangaza 

tarehe ya ukomo kuwa 31/10/2022 na baada ya hapo Halmashauri zaidi ya 46 

zimeweka hereni za utambuzi kwa mifugo zaidi ya 533,683 na kufanya idadi ya 

mifugo iliyotambuliwa na kusajiliwa kufikia 5,068,617 ambayo sawa na 11% ya lengo 

la kuweka alama za utambuzi mifugo 45,920,000. Naomba kuwashukuru sana 

Makatibu Tawala wa Mikoa na Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

Mikoa na Wilaya ambazo zimeshaanza kutekeleza zoezi la utambuzi wa mifugo. 

Vilevile, niwapongeze sana wafugaji ambao mifugo yao imetambuliwa na kusajiliwa 

kwenye mfumo wa utambuzi.  

 

Ndugu wanahabari, 
 

Baada ya kutangaza tarehe ya ukomo wa utambuzi wa mifugo kwa hiari, nimepigiwa 

simu nyingi kutoka kwa viongozi wa mikoa, wilaya na wafugaji kuomba niongeze 

muda. Niwaombe Makatibu Tawala wa Mikoa na Wakurugenzi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kutumia muda huu wa miezi miwili kusimamia uwekaji wa hereni za 

utambuzi na kusajili mifugo iliyopo kwenye mikoa na wilaya zenu. Pia kwa wafugaji, 
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hakikisheni kuwa ng’ombe, mbuzi, kondoo na punda wako wanawekwa hereni za 

utambuzi na kusajiliwa kwenye mfumo kabla ya tarehe 31/12/2022. 

 

Ndugu wanahabari na wafugaji wote, 
 

Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo ni muhimu kwa madhumuni mbalimbali 

ambayo ni pamoja na: 
 

(i) Njia ya kurasimisha umiliki wa mifugo kwa mfugaji, 

(ii) Kukabiliana na magonjwa ya mlipuko,  

(iii) Kuimarisha koosaafu za mifugo,  

(iv) Kuongeza thamani ya mifugo kwenye masoko,  

(v) Kuwezesha bima na mikopo kwa wafugaji, 

(vi) Kuwezesha kupatikana kwa urahisi kwa mifugo iliyopotea au kuibiwa, 

(vii) Ni kufanya sensa ya mifugo kwa ajili ya kuiwezesha Serikali na wadau wengine 

kupanga mipango ya miundombinu, malisho na huduma zingine,  

(viii) Ni takwa la kisheria kulingana na Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji 

Mifugo ya mwaka 2010 na Kanuni zake za mwaka 2011. 

 

Ndugu wanahabari,  
 

Hereni za utambuzi wa mifugo zina namba (digits) 12 ambazo ni: 255 zinaonesha 

utaifa wa mfugo, zikifuatiwa na namba za Mkoa, namba za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, zikifuatiwa na namba zinazoonesha taarifa mfugo na mfugaji. Namba hizi 

hutolewa na Serikali na taarifa za eneo, mfugo na mfugaji hutunzwa kwenye 

barcode ambazo hupatikana kielektroniki duniani kote. Hereni hizi za kieletroniki ni 

mali ya Serikali, haziruhusiwi kuuzwa madukani. Aidha, hereni hutengenezwa na 

kusambazwa kulingana na mahitaji ya Halmashauri husika. Bei elekezi ya hereni ni 

shilingi 1,750= ambayo ni gharama kwa ng’ombe na punda na shilingi 1000= kwa 

mbuzi na kondoo na gharama hizi hulipwa na mfugaji mwenyewe.  

 

Ndugu wanahabari,  
 

Wizara imekuwa ikifanya mafunzo na uhamasishaji kwa wataalam wa mifugo na 

wafugaji juu ya utambuzi wa mifugo na kazi hii ni endelevu. Uwekaji wa hereni 

unaendelea nchi nzima katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na mashamba ya 

mifugo (ranches). Hadi kufikia leo tarehe 31/10/2022, mifugo iliyowekwa hereni za 

utambuzi na kusajiliwa ni 5,068,617 kwa mchanganuo ufuatao: 
 

(i) Ng'ombe 4,239,985 sawa na asilimia 18.4 ya lengo, 

(ii) Punda 66,433 sawa na sawa na asilimia 16 ya lengo,  

(iii) Mbuzi 511,930 sawa na asilimia 3 ya lengo, 
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(iv) Kondoo 250,269 sawa na asilimia 4 ya lengo. 

Aidha, Mkoa wa Mbeya unaoongoza kwa kuweka alama za utambuzi mifugo 

1,132,468, ukifuatiwa na mikoa ya Tabora 525,093, Rukwa 494,895, Kagera 

287,097 na Katavi 286,568. Mikoa ambayo haijafanya vizuri kwenye utambuzi ni 

Singida mifugo 1,646, Tanga 3,910, Ruvuma 4,672, Njombe 5,300 na Mara 16,012. 

Naomba kuwakumbusha tena viongozi wa mikoa, wilaya na wafugaji kuweka alama 

za utambuzi kwa mifugo na kuisajili kwenye mfumo wa utambuzi. 

 

Ndugu wanahabari,  
 

Kulingana na Mwongozo wa utambuzi, usajili na Ufuatiliaji wa mifugo, wa mwaka 

2021, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kufanya utambuzi kwa kutumia 

wataalam wao wa mifugo au zinaweza kutumia Kampuni binafsi za kutoa huduma 

za mifugo ambazo ziko takribani 30 nchini. Wizara imebaini changamoto kwa baadhi 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya uvishaji wa hereni kuwa chanzo cha 

mapato kiasi cha kuzifanya kampuni nyingi binafsi za kuvalisha hereni kushindwa 

kuendesha zoezi kama zinavyokuwa zimeingia mikataba na Halmashauri husika. 

Niwakumbushe Wakurugenzi Watendaji kuwa hii ni huduma kwa wafugaji kama 

huduma nyingine kwa wananchi na mfugaji anachangia shs 1750= kwa ng’ombe na 

punda, na shs 1000= kwa mbuzi na kondoo. 

 

Ndugu wanahabari,  
 

Mwisho, suala la utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo ni muhimu kwa ustawi na 

maendeleo ya Sekta ya Mifugo nchini. Pia ni sharti la kisheria, hivyo kila Mamlaka 

za Serikali za Mitaa na wafugaji kuhakikisha mifugo yote kwenye Wilaya inawekwa 

hereni za utambuzi na kusajiliwa kwenye mfumo wa utambuzi wa taifa. Aidha, hereni 

za kielektroniki za utambuzi ambazo zimeshatengenezwa na kuchapishwa 

zinatosheleza mifugo yote 45,920,000 inayotegemea kutambuliwa. Hivyo, niziombe 

Idara za Mifugo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha mnachukua 

hereni za utambuzi na kuwafikishia wafugaji kabla ya tarehe 31/12/2022 ili kuepuka 

usumbufu usiokuwa wa lazima. Vilevile, elimu na uhamasishaji wa utambuzi wa 

mifugo kwa wafugaji ni suala endelevu, hivyo kila mtaalam wa mifugo awajibike 

kuendelea kuwaelimisha wafugaji kuhusu utambuzi na usajili wa mifugo. 
 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

Imetolewa na 

Mhe. Mashimba Mashauri Ndaki (MB) 

WAZIRI WA MIFUGO NA UVUVI 


