

UTUNZAJI MAZINGIRA

Mkazi wa jiji la Dar es Salaam akitupa chupa za plastiki kwenye kifaa cha kuhifadhi takataka kilichotengenezwa kwa umbo la samaki katika ufukwe wa bahari ya Hindi eneo la Coco, Jana. Kifaa hicho kimetengenezwa na Africraf ili kuhamasisha usafishaji wa mazingira kwenye maeneo ya fukwe. Picha na Ericky Boniphace



Tarura kuondoa mpango upigaji picha magari



Bakarri Kiango, Mwananchi
bkiango@mwananchi.co.tz

Lakini sasa hivi tunataka mteja hasa wale wanaogesa kwa muda mrefu kujihudumia wenyewe kwa njia ya mtandao, kama vile wanavyo-nunua vifurushi vya muda wa maongezi, badala ya kuonana na wakusanya ushuru.

Kwa wale wanaotumia maegesho kwa muda mchache watapaswa kuhudumiwa na wakusanya ushuru."

Meneja Tarura-Dar es Salaam, Godfrey Mkinga

Dar es Salaam. Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (Tarura) Mkoa wa Dar es Salaam upo mbioni kuondoa mpango wa kupiga picha (scan) gari kwa siku unaofanywa na wakusanya ushuru kwa ajili ya kulingiza gari kwenye mfumo wa malipo ya mtandao.

Tarura imefafanua kuwa hatua hiyo itawalenga zaidi wateja wanaotumia maegesho ya muda mrefu katika maeneo mbalimbali hasa mjini, ambapo hivi sasa watapaswa kulipia Sh 2,500 kwa siku baada ya taasisi hiyo kufanya maboresho ya namna ya kulipia ada ya maegesho kwa mtandao.

"Kuna wakati tumekutana na changamoto mkusanya ushuru ame-scan mtu saa 10 jioni, halafu anamuandikia bili ya siku nzima. Wakati huku kwinegema ameshascaniwa, mteja anajikuta ana-daiwa Sh 5,000 au 6,500 ambayo imezidi kiwango cha siku.

"Kuna kazi kubwa ya 'kudeal' na watu, tuliwabakiza hawa (waku-sanya ushuru) ili kulinda ajira zao, lakini mfumo huu mpya kwa siku rafiki kwa sababu hawarudi na fedha nyumbani," alisema Godfrey Mkinga, Meneja wa Tarura Dar es Salaam.

Mkinga alieleza hayo wakati alipozungumza na gazeti hiki huku akibainisha kwa sasa Tarura imelitenga suala la ku-scan kati maeneo mawili; kwa mteja husi na kupitia kwa wakusanya ushuru waliopo maeneo mbalimbali.

"Kumekuwa na malalamu hasa ikiwemo mteja kuifika kwa saa 9 alasiri na kuondoka saa lakini anapigwa Sh2,500, kiwa cha fedha cha siku nzima. Kwa sababu mbalimbali labda mameombwa fedha amekataa, anakomeshwa.

Mkinga aliwataka watumiaji wa maegesho ya Tarura kujiunga kwa kupitia App ya taasisi hiyo katika mfumo wa malipo ya siku kwa kupigwa namba za siku za chombo chake, ili kupata hali ya taarifa pindi wanapotumia maegesho.

Mkinga alisema kuwa mfumo ujao, wakusanya ushuru hawatakuwa wakiweka vifurushi vya malipo baada ya giza gari la mteja husika kuwa mtandao badala yake itatumiwa njia ya mtandao kumjulisha kukumbusha mteja kiwango chodaiwa.

Alisema kutokana na msho mbalimbali kwa sasa hivi za maegesho zitaanza kuwa saa moja kamili hadi saa 12.

Mtumiaji wa maegesho ya Tarura Martin alisema hatua ya taarifa itasaidia wateja wa maegesho kuopuka wakusanya ushuru ambao dhidi wamekuwa wakitaka giza makubaliano na wakusanya ushuru kuwabambikiza bili kubwa

AFYA

MWANANCHI UK 20.

Hatari yatajwa dawa za kuua nzi mabuchani

Wataalamu wa afya waonya, wataja magonjwa yanayoweza kusababishwa na dawa hizo.

Waandishi Wetu, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Dar/Mikoani. Matumizi ya dawa za kuuliza wadudu warukao na watambaao katika mabucha ya nyama, yametajwa yanaweza kusababisha madhara ya kiafya ya muda mrefu na mfupi kwa walaji.

Dawa hizo zimetajwa kusababisha magonjwa ya figo, ini, saratani, kuvuruga mfumo wa homoni, kuathiri mfumo wa uzazi, ubongo, athari katika afya ya mjamzito na mtoto, kuharibu viungo muhimu vya mwili, kuathiri mfumo wa upumuaji na ngozi.

Hayo yameelezwa na wataalamu wa afya kutokana na kuenea taarifa ya kuwapo matumizi ya dawa mbalimbali kwa lengo la kuua nzi katika baadhi ya mabucha.

Kutokana na hali hiyo, Bodi ya nyama nchini imetoa onyo juu ya matumizi ya dawa hizo katika mabucha.

Msajili wa bodi hiyo nchini, Dk Daniel Elias Mushi alisema kitu chochote kinachotumika kuua wadudu ni hatari kwa afya kinapoinjia katika mwili wa binadamu.

"Hizo dawa zimetengenezwa kwa ajili ya kuua wadudu kiasi kwamba ukimpulizia anakufa, inamaanisha dawa hizo zina sumu inayomfanya mdudu

huyo kupoteza uhai," alisema.

Alisema matumizi ya dawa hizo ni hatari kwa afya ya walaji, kwani zanaaweza kusababisha maradhi mbalimbali ikiwemo saratani.

Daktari Bingwa wa magonjwa ya saratani Ocean Road, Crispin Kahesa alisema dawa hizo zimetengenezwa kwa kemikali mbalimbali, hivyo zina mchango mkubwa katika kusababisha magonjwa ya saratani.

"Hizi dawa zina kemikali zinazosababisha saratani mbalimbali. Ni lazima kuangalia kemikali zilizopo mule ndani kuona zina madhara gani zikiingia kwenye chakula, kuangalia imetengenezwa na vitu gani hapo ndipo tunahusisha ugonjwa na kemikali iliyopo," alisema Dk Kahesa.

Daktari bingwa wa magonjwa ya mfumo wa chakula na ini kutoka Hospitali ya Aga Khan, Masolwa Ng'wanasai alisema matumizi ya dawa za kuuliza wadudu warukao na wataambaao maeneo yenye vyakula ni hatari kwa afya ya mfumo wa chakula.

Alisema dawa hizo zina madhara ya muda mrefu na madhara ya muda mfupi kulingana na aina ya mchanganyiko wa sumu zilizowekwa.

"Inategemea hiyo dawa kuna nini, mtu atapata madhara kwenye figo au kwenye ini kuna madhara ya muda mfupi na pia yapo madhara ya muda mrefu. Suala hili lipo wazi na watu wa bodi ya nyama nadhani wanawapa maelekezo hawa wauzaji, si salama

kwa chakula," alisema Ng'wanasai.

Hata hivyo, takwimu kutoka Shirika la Afya Duniani (WHO) zinaonyesha kuna zaidi ya vifo 220,000 vitokanavyo na athari za sumu zilizoko kwenye dawa za kuuliza wadudu ikiwemo viwatilifu.

Watafiti wa maradhi ya saratani wanaeleza dawa za kuuliza wadudu zinachangia kwa kiasi kikubwa kusababisha seli za saratani zinapoinjia mwili, pale mtu anapokula vyakula vilivyothiriwa na sumu za dawa za kuuliza wadudu.

Baadhi ya wafanyabiashara wa bucha za nyama Manispaa ya Mpanda na jijini Dar es Salaam wamekiri kutumia dawa hizo kuua nzi huku wengine wakisema wamekuwa wakipuliza kabla ya kuingiza nyama buchani.

Mfanyabiashara wa nyama Shaban Hamis, alisema changamoto zinazojitokeza zinasababishwa na kutokuwa na elimu ya kutosha.

"Tatizo lingine linakufikia kwa sababu huelewi madhara yake mfano kutumia sumu aina ya rungu kuua nzi buchani wengi hawafahamu madhara yake," alisema.

Muuzaji wa nyama katika moja ya bucha la kisasa lililopo Mwinge, Zha-karia Nyampala alisema siri kubwa ya kuua nzi bucha lisilokuwa na nzi ni kufanya usafi wa mara kwa mara pamoja na matumizi ya vifaa vya kisasa katika kukata nyama.

"Angalia hata ujenzi wa bucha lenyewe ni wa kisasa, kuna milango na madirisha ya kisasa, vioo na usafi katika kila eneo huyo nzi atatawa wapi," alisema.

Tamko la bodi ya nyama kuhusu matumizi ya dawa za kuua nzi buchani iliyotolewa Disemba 2, 2021 na msajili wa bodi hiyo ilitoa katazo juu ya matumizi ya dawa hizo na kuwataka wamiliki kuzingatia usafi.

Imeandikwa na Herieth Makweta na Mariam Mbwana (Dar) Mary Clemence (Katavi)

KAULI YA OFISA MIFUGO

Ofisa mifugo mkoa wa Katavi Zediel Mhando, alisema wamebalini kuwepo upulizaji dawa hizo mabuchani huku akilaani vikali tabia hiyo.

Alifoneza kuwa baadhi ya wafanyabiashara hao wanatumia sumu kali kuua nzi kwenye bucha zao ikiwamo dawa za mbu akidai kuwa wahusika watachukulia hatua za kisheria.

