

Wafurahia serikali kufunga machinjio ya punda

Na Friday Simbaya, IRINGA

BAADHI ya wananchi na wadau wa sekta ya mifugo wilayani Iringa, wameipongeza serikali kwa kufunga biashara ya punda pamoja na machinjio yake ambayo ilikuwa inafanywa na wawekezaji kutoka nchini China waliotegemea wanyama hao kutoka katika maeneo mbalimbali ya nchi na kusababisha kuongezeka kwa wizi wa wanyamakazi hao.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, walisema kuwapo kwa viwanda vya kuchinja punda kulisababisha kuongezeka kwa wizi wa punda katika maeneo mbalimbali nchini na kuhatarisha usalama wa wanyama hao.

Walisema uwapo wa viwanda hivyo vya kuchakata ngozi ya punda nchini unaaminika kuchangia wizi wa punda na kuzitia shakani familia zinazowategemea wanyama hao kwa shughuli za usafirishaji, kilimo, za nyumbani na pato la kila siku.

Rodha Mwangosi, mkazi wa Kijiji cha Migoli, wilayani Iringa amepongeza serikali kwa kufunga machinjio zote za punda nchini kwa kuwa zilichochea wizi wa punda katika kijiji chao. Aliongeza kuwa amekuwa mmoja wa waathirika wa biashara hiyo, kwa kuwa aliibiwa punda wawili kati ya wanne aliokuwa anamiliki awali. Redenta Mgungile, mkazi wa Kijiji cha Mtera, alisema serikali imesikia kilio chao na baada ya

kusitisha biashara hiyo ya punda sasa watazaliana kwa wingi kwa kuwa hawataibiwa tena.

Mgungile aliongeza kuwa kuwapo kwa viwanda hivyo, kuliongeza mzigo wa kuwalinda punda kwa vile walikuwa wanalazimika kuwalipa wafanyakazi kati ya Sh. 30,000 hadi Sh. 40,000 kwa kuhofia wezi huo.

Naye Mratibu wa Mradi wa Ustawi wa mnyamakazi punda toka Inades Formation Tanzania, Fortunata Tarimo, alisema punda ana mchango mkubwa kwa ustawi wa familia za wafugaji na wakulima wadogo kwa kuwa wanatumika kwa shughuli mbalimbali za kijamii na kinamama ndiyo wanufaika wakubwa.

Pia alisema kuwa kuwapo kwa

punda katika jamii kutasaidia kampeni ya kumitua mama ndoo kichwani kwa kurwa wanawake ambao mara nyingi hufanya kazi ya kuchota maji wanayapata kutoka katika umbali mrefu.

Alisema kumekuwapo na malalamiko kutoka jamii mbalimbali ya uwapo wa viwanda vya kuchakata mazao ya punda na ukiukwaji wa masharti ya mkataba pamoja na kanuni za ustawi wa wanyama.

"Kuibiwa punda ni kupoteza rasilimali kubwa ambayo kwa sasa a ni ngumu kupatikana kiura hisi kwa mtu mwenye kipato kdogo baada ya gharama za punda kuongezeka na kufikia wastani wa Sh. 250,000 kwa punda mmoja alisema.

Hofu yatanda kuibuka wizi wa ng'ombe maksai

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa kiji cha Kungeme, Hali maalum ya Ushetu mkoani Shinyanga, wameomba serikali kuingilia katika kuhitaji wizi wa mifugo wakati wa usika.

Wizi huo ni wa ng'ombe ama ya makasi wanaotumwa kwa ajili ya kilimo cha kibiashara ikiwamo pariba na miboko.

Hayo waliyabainisha mwishoni mwa mwaka 2021 kwenye mkutano wa hadhara wa Mbuga wa Jimbo la Ushetu, Emmanuel Cherehani, aliyekarwa amerebatana na walimu wa idara wa halmashauri hiyo ulokarwa na kero la kuujiitua na kutafuta kero mwalimsali za wananchi katika kiji cha Kungeme, Kata ya Ulova.

Atmaja wa wakazi wa kiji cha Kungeme, Lameck Lyanga, alisema kutoka kwa wimbi la wizi wa ng'ombe husiani wanaotumika katika kilimo (maksai) nyakati za usika kumema hofi kwa usalama wa wafugaji na mali zao.

"Ng'ombe 10 wamepotea katika mazungu ya kutanisha na mpaka sasa hakuna hatua zote zilizochofuliwa, nanaomba serikali itusaidie kumkomeza wimbi hili ambalo linatrudisha nyuma kwenye shughuli zetu za kilimo," alisema Lyanga.

Naye Martani Masunga, alisema ijuma iliyopita ng'ombe wake sawili waliibwa na amejaribu kufuatilia kwa viongozi wa serikali za mtaa, lakini hapatana maana wote mpaka hivi sasa na kuomba serikali kuingilia katika kumsaidia ili apate haki yake.

Alisema yeye ni mjane na alikarwa akawatia ng'ombe hao kwenye shughuli zake za kilimo, na kwamba ana hofi kwa mtamu huu wa kilimo uzalishaji wake utabuka kutokana na kukosa ng'ovu kazi aliyokuwa anaitumia.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa kiji cha Kungeme, Sidni Mlangali, alikie kwapo kwa wizi wa mifugo na kufika mwapo wa mnada katika kata hiyo unachaneta wizi wa mifugo na ameganzisha kikundi cha ulinzi wa jadi (songisungu), lakini mwitiko wa wananchi kujitokeza kushiriki katika shughuli za ulinzi ni mdogo.

Vile vile, alisema suala la wizi limekuwa likitokeza mara kwa mara na wamekuwa walifuatilia, lakini ni vigumu kuwabaini wahalifu na kuwomba wananchi kuendelea kutoa taarifa za siri kwa vyombo vya ulinzi na usalama ili kwechukulia hatua kali za kisheru wale watakoabainika.

Mbuga Cherehani, aliwataka viongozi wa vijiji kuhushia vikundi vya ulinzi shirikishi ili kudhibiti na kutokomeza matukio ya wizi wa mifugo ambao umeshamiri katika kiji hicho unaojapwa kurudisha nyuma maendeleo ya wafugaji.

Cherehani alisisitiza, suala la ulinzi ni la kila rala na kila mwananchi anatakiwa kutoa taarifa za wahalifu katika vyombo vya ulinzi na usalama.

Alisema wezi wa ng'ombe hawatoki nje ya kata ya Ulova, wengine ni watoto wa wafugaji na kutaka wasiwafiche kwa kuwa vitendo hivyo hazwumiliki katika jamii.

Kadhalika alisema, azawasiliana na Mkuu wa Polisi Wilaya ya Kipolisi Ushetu, ili kukambibua njema wa kituo cha polisi kata hiyo kumwambia usalama.