

**HATUA>> Februari 20, mwakani minada ya mifugo isiyosajiliwa kufun**

# \* Waziri atoa angalizo kwa wafanyabiashara wa mifugo \*

Na JUMANNE GUDE

**S**ERIKALI imesisitiza kwamba minada yote ya mifugo inapaswa kusajiliwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi, huku ikitahadharisha kuwa isiyosajiliwa itafutwa.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alitoa kauli hiyo mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam, alipozungumza na wafanyabiashara wa mifugo mkoani humo.

Kwa mujibu wa Waziri Ndaki, kumejitokeza tabia ya kuanzishwa kwa minada mingi ya mifugo, bila ya kusajiliwa na wizara hiyo.

"Ifikapo Februari 20, mwakani, minada kama haijasajiliwa itafungiwa na kufutwa kwa mujibu wa sheria zilizoko za mifugo. Minada ya awali, ya upili na ya mipakani lazima isajiliwe na Wizara ya Mifugo na Uvuvi," alisema.

Kutokana na hilo, aliziagiza mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha zinasajili minada yao huku akisisitiza kama haijasajiliwa wapeleke maombi wizarani ili ikasajiliwe.

Katika hatua nyingine, Waziri Ndaki alipiga marufuku uanzishwaji wa machinjio, minada na mabucha bubu na kulagiza Bodi ya Nyama kuwachukulia hatua za kisheria wanajihushisha na mambo hayo.

Ndaki alisema kumekuwa na uanzishwaji wa machinjio na mabucha kiholela bila kusajiliwa na wizara na taasisi zake na kusababisha kero.

"Utakuta machinjio yanakuwa bucha la nyama na hapo hapo unakuwa mnada, ifahamike kuwa nyama ikitoka machinjioni ipelekwe katika mabucha ikauzwe. Machinjio yasigeuke kuwa bucha wala yasiwe minada," alisema.

Katika hatua nyingine, Ndaki alisema atawasiliana na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kuona namna ya kupunguza tozo za usafirishaji wa mifugo kutoka katika Halmashauri.

Alisema wamepokea malalamiko kutoka kwa wafanyabiashara ya mifugo na bidhaa zake kuwa wanatozwa tozo nyingi, hivyo wameomba wapunguziwe.

Ndaki alisema watakaa kupitia sheria zilizopo kuwapunguza tozo ili kuwapunguza migo wafanyabiashara hao.

Aidha, alimuagiza Katibu Mkuu wa wizara hiyo na taasisi zake kuandaa watu wa kati maarufu 'galagaja' katika minada kwa kuwa hawako kisheria.

Waziri huyo alisema watu hao wamekuwa wakiongeza gharania kubwa kwa wafanyabiashara wa mifugo, hivyo aliwasilhi wafanyabiashara wanunue mifugo kwa wafugaji na siyo kwa galagaja.

Mfanyabiashara wa Mifugo, Elias Christopher, alidai tatizo linaanzia kwa usimamizi kwa viongozi kwa kutofuata sheria.

Christopher alisema nyama zinazua hivyo mitaani bila kufuata utaratibu na sheria zilizopo na kuwasababisha wakati mgumu wa kufanya biashara zao.

Mfanyabiashara mwingine, Shaban Magomba alisema, changamoto kubwa wanazokutana nazo ni Halmashauri kuwatoza ushuru zaidi ya mara mbili.

UVUVI



**WAZIRI** wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, akizungumza na wafanyabiashara wa mifugo wa Mkoa wa Dar es Salaam, wakati akipokea kero za wafanyabiashara hao, mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, Profesa Hezron Nonga. (Picha na Jumanne Gude).

**Ubalozi Pakistan waipatia Hospitali ya Rufani Temeke gari la wagonjwa**



# \*Wafugaji waonywa kutumia dawa holela\*

Elizabeth Edward, Mwananchi  
eedward@mwananchi.co.tz

**Dar es Salaam.** Wawekezaji katika sekta ya mifugo wametakiwa kuzingatia vipimo vya maabara kabla ya kumpa tiba ili kuondoa uwezekano wa vimelea vya ugonjwa kutengeneza usugu wa dawa.

Ushauri huo umetolewa na Meneja Mkuu wa wakala wa Mabaara ya Mifugo Tanzania Dk Omachi Geoffrey, wakati akizin-

dua kituo cha huduma za mifugo cha kampuni ya Interchick.

Alisema baadhi ya wafugaji wana tabia ya kuipatia dawa mifugo yao bila kufanya uchunguzi kubaini kinachowasumbua na dawa sahihi hali inayosababisha mifugo kufa na madhara kwa binadamu wanayokula nyama husika.

Dk Geoffrey alisema utafiti walioufanya wamebaini kuwa wadudu wengi wanaosumbua mifugo wametengeneza usugu

dhidi ya dawa hivyo ni muhimu kwa wafugaji kuwa makini na utaji wa dawa kwa mifugo kwa kuzingatia uchunguzi wa kimaabara.

Kwa upande wake daktari wa mifugo wa kampuni ya Interchick Birole Sanwa, alisema kituo wali-

**"Tafadhali wafugaji msitue Watanzania wenzenu kwa kutumia dawa bila kufuata ushauri wa watalaamu".**

Dk Omachi Geoffrey

chokizindua kitamsaidia mfugaji kufahamu chanzo cha ugonjwa wa mnyama au wanyama wake ili atambue dawa sahihi.

"Kama ilivyo kwa binadamu sasa hivi tunaona hata kwa wanyama kuna tabia ya vimelea kujenga usugu wa dawa, sasa kupitia kituo hiki tunataka kupunguza tatizo hilo maana uchunguzi wa magonjwa ya wanyama utafanyika kwa kina kuwezesha kutambua ni ugonjwa upi hasa kabla ya kuutibu," alisema Dk Sanwa.



HONGERA

Kiiii channoeza