

**MIKOPO > Ilani ya Uchaguzi ya CCM imesisitiza utoaji kwa kir**

# Shaka amtaka Naibu Waziri Ulega afike Bukoba

- Amtaka akakutane na wavuvi, kusikiliza kero zinazowakabili
- Awahakikishia CCM itasimama nao kutatua changamoto

Na MWANDISHI WETU, Bukoba

**K**ATIBU wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, amemtaka Naibu Waziri wa Uvuvi, Abdallah Ulega, kufika wilayani Bukoba na kukutana na wavuvi ili kusikiliza changamoto zao na kuzipatia ufumbuzi.

Ametaka kuhakikisha anapata nafasi ya kukaa na wavuvi wenyewe na si kupokea ripoti zilizoandaliwa kwa kuwa huenda zisiguse changamoto na mahitaji yao ya maingi.

Shaka aliyasema hayo juzi, alipokuwa akizungumza na wavuvi katika mwaro wa Rushala, Kemondo, ambao walimweleza changamoto mbalimbali ukwemo usumbufu wanaosababishiwa na maofisa wa mamlaka zinazosimamia mapambano

ya uvuvi haramu ambao wamekuwa bughudha kwa namna wanavyotekeleza majukumu yao bila ya kuzingatia haki.

"Nakuomba Naibu Waziri fika mkoani Kagera ukae na wavuvi, wasikilize shida zao na zitafutiwe ufumbuzi.

Ukifika kutana na wavuvi wenyewe, najua utapewa taarifa zilizoandaliwa hata mimi nimepewa, lakini zipokee kisha kawasikilize wenyewe wanasemaje," Shaka alimweleza Ulega alipozungumza naye kwa simu akiwa na wavuvi mwaroni hapo.

Shaka alisema uvuvi ni eneo muhimu katika kuzalisha ajira za vijana wengi, hivyo Chama hakiwezi kukubali wanaoshiriki shughuli hiyo wapate changamoto bila ya kutatuliwa.

Kwa mujibu wa Shaka, CCM itaendelea kuwatazama kwa karibu wavuvi ili changamoto zao zitatuliwe na kujengewa

mazingira mazuri ya kufanyia shughuli zao.

## KILIO CHA WAVUVU

Mmoja wa viongozi wa Jumuiya za wavuvi wilayani Bukoba, Naswiru Kamara, alisema operesheni za kupambana na uvuvi haramu zimekuwa na sura ya uonevu.

Kamara alisema moja ya eneo ambalo utekelezaji wake ni wa kuumiza, ni katika ukamataji wa nyavu zisizokidhi vigezo ambao unawaumiza wavuvi wenyewe vyombo vikubwa.

Alisema utekelezaji wa operesheni dhidi ya uvuvi haramu, hususan ukamataji nyavu zisizokidhi viwango hazizingatii busara badala yake zimekuwa za kukomoa baadhi ya wavuvi.

Naibu Waziri Ulega alimhakikishia Shaka na wavuvi, kuwa atafika Bukoba na kuzungumza na wavuvi ili kuona namna ya kutatua baadhi ya changamoto zao.

# M/kiti asimamishwa kazi madai kutoza wananchi faini ya ng'ombe

Ni Shaban Njia, KAHAMA

**S**ERIKALI wilayani Kahama mkoani Shinyanga, imemsimamisha kazi mwenyekiti wa Kijiji cha Butondolo, Kata ya Isakajana Halmashauri ya Msalala, Munge Shilinde, kwa tuhuma na kuwapiga faini ya ng'ombe wananchi na walimu wanaopinga maamuzi yake kwa kushirikiana na jeshi la jadi (Sungusungu).

Kadhalika, aradaiwa kuku-disha maeneo yote ya Shule ya Msingi Butondolo kwa wananchi bila dhimi ya kamati ya bodi ya shule na fedha zinazopatikana anazitumia katika maamuzi yake binafsi huku akiwaling'ita wananchi kwaamba fedha hizo zitatumika katika kutengeneza madarwazi ya shule.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Fesio Kiswaga, alitoa uamuzi huo jara wakati wa mkutano wa hadhara kijijini hapo uliokawa na lengo la kusikiliza

kero mbalimbali zinazowakabili wananchi pamoja na kupatia ufumbuzi. Alisema, ofisa yake imekuwa ikipokea malalamiko mengi kuhusu mwenyekiti huyo hali iliyomlazimu kutisha mkutano.

Akifafanua alisema, mwenyekiti huyo alibatilisha uamuzi wa ujenzi wa zahanati ya kijiji hicho iliyotakiwa kujerugwa kwa ngarvu za wananchi katika kitongoji cha Seseko na kulazimisha ujenzi ufanyike katika makao makuu ya kijiji cha Butondolo hali ambayo imesababisha wananchi kugoma kuchangia mchango wowote wa maendeleo.

"Mwaka 2016 wanakijiji walilabaliana kujenga zahanati katika kitongoji cha Seseko na kuchangia tofali 2,000, lakini Shilinde alipoingia madarakani alibatilisha maamuzi ya kijiji na kuamuru ujenzi ufanyike katika kitongoji cha Butondolo hali hi imesababisha wananchi kugoma kushirikiki shughuli za maendeleo," alisema Kiswaga.

"Hatuwezi kuwa na viongozi wa vijiji Miungu watu wanaoendelea kunyanyasa wananchi vijijini na kusababisha kuwapo kwa migogoro isiyokuwa na tija na kwa mamlaka niliyonayo ninamsimamisha kazi na ninatoa onyo kwa viongozi wengine wa vijiji wenyete tabia kama hizi," alisema.

Naye Diwani wa Kata ya Isakajana, Paschal Mlingito, alisema, wamekaa vilcaa kadhaa kumuonya mwenyekiti huyo, lakini hakutaka kusikiliza kiongozi yeyote, nakwamba uamuzi anaohukua hauwezi kuingiliwa na mtu yeyote hali iliyosababisha wananchi lugawanyika na kutoshiriki shughuli za maendeleo.

Awali, akijitetea mbele ya mkutano huo, Shilinde alisema tuhuma hizo sio za kweli na kwamba uamuzi wa kuhamisha ujenzi wa zahanati hiyo ulikuwa ni makubaliano ya mkutano halali ulioitishwa mwaka jana na wananchi kukufali kuhamisha ujenzi, lakini ulipoanza waligoma

kuchangia fedha za ujenzi wa mradi huo.

Akijibu tuhuma za kuwatoza faini ya ng'ombe wananchi na walimu, alisema ni wale wanaowakamata wakiwa na makosa mbalimbali na sheria hizo zinasimamiwa na jeshi la jadi (Sungusungu) ambazo walijiweka wao wenyewe kijijini hapo.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi, Nkwabi Bucheyebi alisema, wananchi hawakuwahi kufanya likao chochote cha kubatilisha uamuzi wa ujenzi wa zahanati na kwamba ameufanya mwenyewe kwa kushirikiana na wajumbe wa serikali ya kijiji bila kushirikisha wananchi.

Alisema, katika kijiji chao kila wanapofaya mradi wowote wa maendeleo wanakaa na kukubali na kuanza kuteleleza, lakini baada ya kupatikana kwa mwenyekiti huyo anafanya uamuzi bila kushirikisha wananchi na unapopigwa faini ya ng'ombe na ukisaidi kutoa anaagiza utengwe na kijiji.



Diwani wa Kata ya Isakajana, Paschal Mlingito, (kulia) akijitetea mbele ya mkutano wa hadhara kijijini hapo uliokawa na lengo la kusikiliza kero mbalimbali zinazowakabili wananchi pamoja na kupatia ufumbuzi. Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Fesio Kiswaga, (kushoto) alitoa uamuzi huo jara wakati wa mkutano wa hadhara kijijini hapo uliokawa na lengo la kusikiliza kero mbalimbali zinazowakabili wananchi pamoja na kupatia ufumbuzi. (Mwanzoni) Diwani wa Kata ya Isakajana, Paschal Mlingito, (kulia) akijitetea mbele ya mkutano wa hadhara kijijini hapo uliokawa na lengo la kusikiliza kero mbalimbali zinazowakabili wananchi pamoja na kupatia ufumbuzi. (Mwanzoni) Diwani wa Kata ya Isakajana, Paschal Mlingito, (kulia) akijitetea mbele ya mkutano wa hadhara kijijini hapo uliokawa na lengo la kusikiliza kero mbalimbali zinazowakabili wananchi pamoja na kupatia ufumbuzi.

## Mchimbaji alivyofariki kwa kuangukiwa

**Ni Desiderius Mwakali,**  
Mchimbaji alivyofariki kwa kuangukiwa... (The rest of the article text is partially obscured and difficult to read due to image quality and angle.)



## Wafugaji walla kutozwa faini

**Misungwi.** Wafugaji wa vijiji vinavyozunguka shamba la uzalishaji mifugo la Mabuki Wilaya ya Misungwi wameomba Serikali kuangalia upya uamuzi wa kuweka kiwango cha faini ya Sh100,000 kwa kila mfugo unaokamatwa ndani ya shamba hilo. Wakizungumza kwa nyakati tofauti, Masalu Madaha(43) mkazi wa Kijiji cha Mwabomba na Musa Malendeja walisema kiwango hicho ni kikubwa na kinatishia kuwafilisi wafugaji. "Tunajitahidi kadri tunavyoweza kudhibiti mifugo yetu isingie eneo la shamba; lakini ikitokea bahati mbaya basi kiwango cha faini kisiwe cha kutukomoa," alisema Mwabomba. Meneja wa Shamba la Uzalishaji Mifugo Mabuki, Lini Andey alisema faini hiyo ilipitishwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Misungwi kwa lengo la kudhibiti tabia ya wafugaji kuingiza na kuchunga mifugo ndani ya eneo la shamba hilo makusudi. (Twalad Salum)

A-  
ku

Mul  
mm

K  
lolo  
wa  
kifi  
Kij  
A  
wa  
M  
ma  
kifi  
A  
ma  
A  
Ag  
Yo  
ati  
pa  
en