



The Guardian

www.gppmedia.com

Twitter Facebook YouTube LinkedIn Instagram LINE & FOLLOW US

ISSN 2070-1242 VOLUME 140 NUMBER 10 PRICE Sh 1,000 Kenya sh 100 TANZANIA WEDNESDAY 29 SEPTEMBER 2015

National Pg 3
Bungoma urged to invest in Tanzania



National Pg 4
Revamping the tourism sector



National Pg 6
Services for persons with disabilities




Samia takes census, vaccines appeal to church anniversary

By Swahili Reporter/Photo



Government and Christian leaders together launched a campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.

MEASLES and rubella vaccines have been urged on religious leaders to conduct a comprehensive campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.

The appeal comes as the government launches a campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.

The appeal is being spearheaded by the Catholic Church in the region, which is celebrating its 150th anniversary.

The appeal is being spearheaded by the Catholic Church in the region, which is celebrating its 150th anniversary.

The appeal is being spearheaded by the Catholic Church in the region, which is celebrating its 150th anniversary.

State in grief after Ole Nasha's death

MEASLES and rubella vaccines have been urged on religious leaders to conduct a comprehensive campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.

The appeal comes as the government launches a campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.



Govt handed fish farm plan for Lake Victoria

MEASLES and rubella vaccines have been urged on religious leaders to conduct a comprehensive campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.

The appeal comes as the government launches a campaign to encourage people to get vaccinated against measles and rubella that will reduce the rate of infant mortality in the region.

“Therefore you can see our efforts have resulted in having big investors in the sector, including Tongren”

The appeal is being spearheaded by the Catholic Church in the region, which is celebrating its 150th anniversary.

The appeal is being spearheaded by the Catholic Church in the region, which is celebrating its 150th anniversary.

Changamoto za wafanyakazi wa ndani wakati wa Corona zatajwa

Na Judith Ferdinand, Mwanza

■ ■ ■ MIONGONI mwa changamoto walokutana nazo wafanyakazi wa nyumbani kipindi cha mipuko wa koronavirus COVID-19 ni pamoja na kufanyiwa vitendo vya ukatili ikiwemo kupigwa na kuachishwa kazi ghafla.

Akuzungumza na Majira kwa njia ya simu Ofisa Mwanamizi wa Makao na Uwezeshaji wa Shirika la WoteSawa lililopo mkoani Mwanza,

Demitila Faustine, alisema katika janga hilo, walikuwa wanapokea kesi nyingi za wasichana wa nyumbani kutoculipwa mishahara na wengine walikuwa wanafanyiwa ukatili.

Serikali ilifunga ahule na vyuo mara baada ya Covid-19 kuingia nchini hapa Machi 2020, huku baadhi ya mashirika yakisitisha shughuli na wengine kulimika kutanya shughuli wakawa nyumbani, hali ambayo ilikuwa changamoto kwa wafanyakazi wa nyumbani kutokana na kukatana na ukatili zaidi ikiwemo ongezeko la kazi nyingi.

Miongoni mwa changamoto katika janga hilo, ni kazi nyingi, kugombeswa, vipigo, kuachishwa kazi ghafla.

Wakati mwingine walisimbiwa nenda nyumbani huku wakidai mishahara, kunyimwa mishahara na wakati mwingine ukatili wa

kingono kwa sababu muda mwingi familia ilikuwa nyumbani na baadhi waliamika kutanya kazi wakawa nyumbani, huku ahule na vyuo vikwa vimefungwa, hivyo kutanya wanasame na vijana katika familia husika watoa waaminu kutumia fursa hiyo kuwalitanyia mabinti ukatili wa kingono," alisema Demitila.

Alisema, shirika la WoteSawa katika kuhakikisha kipindi hicho cha Covid-19, wasichana wafanyakazi wa nyumbani huwatanyia ukatili walihwika mabango mbalimbali ambayo yalikuwa na ujumbe kama; "Mfanyakazi Salama, Familia Salama."

Alisema walikuwa wanatoa elimu kwa sababu wanafamilia wengi walikuwa nyumbani.

"Kwa sisi tunaelimisha jamu kuwa hata kama kuna janga la Corona, na tunajua msa preha ya kuachishwa kazi pamoja na

changamoto, lakini wawajibike katika nafasi zao wasiwafanyie ukatili mabinti wa kazi," alisema Demitila.

Pa alisema kutokana na elimu waliokuwa wanatoa kwa kiasi chake imosadhi, kwani kesi zilipungua tokazhukulia kuwa watu wameolewa namna ya kuwalinda wasichana wafanyakazi wa nyumbani.

Sanjari na hayo, alisema walikuwa wanatoa elimu na kuwapatia vifaa vya kujikinga kwa mabinti wafanyakazi wa nyumbani walokuwa wanashinda nyumbani na wale wa mama ambao wanatanyia kazi kwa siku ikiwemo barakoa, vitakasa mikono, sabuni na ndoo kwa ajili ya maji thiriki.

Ambapo walitoa vifaa hivyo vya kujikinga na Covid-19 kwenye kata 10 za Wilaya ya Nyamagoga ikiwemo Mkolani, Luchelele na

Buhongwa.

Hata hivyo alisema, walendelea kutoa elimu sokoni na stendi kwa kuwaelimisha wananchi kuwa wanapojilinda wenyewe wawashau kuwalinda wafanyakazi wa nyumbani, kwani asipomlinda mfanyakazi wa nyumbani moja kwa moja na familia yake yote ipo katika hatari.

Kwa upande wake, Mratibu wa Shirika la Tanzania Child Domestic Workers Coalition (TCDWC), George Leonard, alisema miongoni mwa kesi walizozipokea ni pamoja na kuryina mahara licha ya kuwa midogo ambapo unakuta binti kutanya kazi kwa mwaka mmoja au mwele lakini stahiki zake ajiipwa na akijeribu kudai anabambikwa kazi, hivyo mambo yanakuwa magumu zaidi.

RC Tabora apigania ajira mradi wa bomba la gesi

Na Tiganya Vincent, Tabora

■ ■ ■ MKUU wa Mkoa wa Tabora Balozi, Dkt. Batilda Buriani imesema wakati wa ujenzi wa bomba ghafl kutoka Uganda hadi Tanzania ni vema utajiri wa kazi zilizohitaji ujuzi ukakazingatia wakazi wa maeneo ambapo mradi huo unapite ili kuwalimarisha kuchumi na ulina.

Balozi Dkt. Batilda alitwa kuili hiyo jana mjini Tabora wakati akifungua mafunzo ya siku moja ya kuwaelimisha waumbe wa Kamati ya Ushauri na Wakuu wa Taasisi za Umma umuhimu mradi huo kwa maendeleo ya Mkoa na Nchi kwa ujumla.

"Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan anasisiitiza 'Local Content' kwenye utekelezaji wa ujenzi wa mradi mtalimbali katika maeneo inapatanyika ni lazima tuingatite hilo wakati tukianza ujenzi wa mradi huo ili vijana wetu wapate ajira na mamasahe wa Mkoa wangu watoe huduma ya chakula," alisema.

Balozi Dkt. Batilda alisema kazi zote ambazo hazitaji utaalumu kipaumbele wapewe wakazi wa Mkoa wa Tabora na hasa wa Wilaya ya Ngeza na Igunga.

Wakati huo huo Balozi Dkt. Batilda aliwabika wakan wa Mkoa wa Tabora kuchangamika fursa ya ujenzi wa mradi huo kwa kutupa kuku, kulima mazao kwa wengi na kujenga nyumba kwa ajili ya shughuli za biashara.

Alisema Mkuu huyo wa Mkoa wa Tabora alisema kwa upande wa Serikali imeshaweka msingi katika suala la ulinzi kwa kusarisha ulinzi shirikishi ili kuwaka maingira salama ya vifaa vitakavyotumika katika ujenzi wa mradi huo.

Katika hatua nyingine Mkuu wa Mkoa alitaka Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania (TPDC) kuasidia kutoa elimu kwa wakazi wa maeneo ambayo yalapatikana na mradi ili wawoze kutumia fedha za hali ambazo Watarapote katika utekelezaji wa mradi yao ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa nyumba bora na za kisasa za ghasia nafuu.

Alisa Mazingira Mwandamizi kutoka TPDC, Arne Mara Simon ameshauri Chuo cha Ulinzi Stadi (VETA) kuangalia uwezekano wa kusandai kazi ambazo zitawajengeji vijana wa Tabora ili wawaze kushiriki kwa wengi katika utekelezaji wake.



Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Amosy Zephania, akizungumza na wafanyabiashara wa mifugo wa mnada wa Upili Nyamatala uliopo Wilayani Misungwi mkoani Mwanza jana. (Picha na Judith Ferdinand)

Serikali yadhamiria kuboresha biashara ya mifugo nchini

Na Judith Ferdinand, Mwanza

■ ■ ■ SERIKALI imedhamiria kuboresha maingira ya biashara ya mifugo, ikiwemo mnada wa upili wa Nyanzataba ili kuendelea kuchochua uchumi wa taifa.

Hayo jalisemwa na Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Amosy Zephania, wakub akizungumza na wafanyabiashara wa mifugo wa mnada wa Upili Nyamatala uliopo Wilayani Misungwi mkoani Mwanza jana.

Zephania alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi itaendelea kuhamasisha wafanyabiashara wa mifugo kukulana na wenye viwanda, wazungumze na kukubaliana bei ili kuwezesha upatikanaji wa mifugo yenye ubora ambao unahitajika kwenye viwanda na wafanyabiashara hao kupata soko zaidi.

"Lengo ni kuendelea kuona mifugo napata thamani, ambapo watu wa viwandani wanasaji kuwa mifugo wanayopotelewa haina

ubora wanao wanaouhitaji," alisema Zephania.

Aliongeza kuwa wanaposema biashara, wanasajidhau, wazara pamoja na Serikali kwa ujumla mpaka sisi ina viwanda vitano vikubwa vinavyoitegemea mtulghali za mifugo ikiwemo kwanda cha Chobe Misungwi na Tan Chirozi.

"Sisi tumekua kutoa rai kwenu, wenye viwanda wote wazungumze na mimi, wawaeleze wanataka mifugo ya aina gani, mifugo inepotelewa kwa kwango gani na watafuta bei gani," alisema

Zephania.

Mmoji wa wafanyabiashara wa mifugo mnada wa upili Nyamatala, Emmanuel Mgwiwa, alipongosa Serikali kuwatimiza mahitaji walokuwa wanayataka katika mnada huo lakini changamoto ni suala la ulinzi.

Naye Tabu Shindika, aliongeza Serikali kuleta mnada wa mbuzi katika eneo hilo ili mtu akitaka ng'ombe, mbuzi na kondoo wapate hapa kwenye mnada wa Nyanzataba.

Ziwa Victoria kufanyiwa mpango bora wa matumizi kukuza uchumi

**Na Mbaraka Kambona,
Mwanza**

■ ■ **NAIBU** Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega amesema Serikali ya Awamu ya Sita inayongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan imepanga kutanya mpango wa matumizi bora wa Ziwa Victoria ambao utamwambao maeneo ambayo yatalumika kutanya ulugaji wa vizimba ili kutoa nafasi pia kwa shughuli za uvuvi wa asili kumdeketa

bila kuwa na muingiliano.

Ulega aliyasema hayo juzi alipotembelea eneo la Kampuni ya Kichina ya Tangreen iliyoweza katika mwezi wa ulugaji wa Samaki kwa kutumika vizimba kandokando ya Ziwa Victoria, jiji Mwanza.

Alisema kuwa serikuli imehamiria kufanya hivyo ili kupunguza muingiliano wa shughuli za ulugaji wa Samaki na Uvuvi wa asili ili shughuli zote zifanyike kwa ufahari na kuleta tija katika uchumi wa buluu.

"Mpango wa Serikali ni kuhakikisha ulugaji wa vizimba unafanyika katika maeneo maalum na sio kila mahala, tuwe na maeneo mahaasi ya kati ili kutoa nafasi pia wauvu wa asili waweze kuendelea na shughuli zao," alisema Ulega.

Waziri Ulega alisema kuwa mpango huo pia utayutia wawekezaji wengi kuwekeza katika Ziwa Victoria, na wao kama Serikali wanawakaribisha wawekezaji kama TanGreen kwa kuwekeza nchini.

"Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan imeweka mazingira mazuri ya uwekezaji, na hivi karibuni tumemuona akifanya jitihada

kubwa kwa kutangaza nchi yetu katika Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa, kufungua milango ya uwekezaji, na moja ya maeneo ya uwekezaji aliyokuwa ikiyetingiza ni katika uchumi wa buluu," alisema Ulega.

Aliongera kuwa TanGreen imejika katika kukuza uchumi wa buluu kwa kugua Samaki wa vizimba na wanatarajia kuuza Tani Eflu kumi (10,000) kwa mwaka, huku alisema kuwa kwa sasa nchini samaki wanaovulwa kutoka kwenye mabwawa ni Tani Eflu lahiri na Mbi (22,000) hivyo TanGreen wanakwenda kuzalisha nusu ya kile kinachozalishwa sasa nchini.

Adha, alimweleza Mkuu wa Wilaya ya Magu, Safim Mkali kuhakikisha muwekezaji huyo analindwa, na kama kutakuwa na wadokozi wenye na ya kuendelea nyuma kampuni hiyo wawachukule hatua kati.

Ulega alieleza kusema kuwa bado kunahitaji kubwa la Samaki nchini, kiasi kinachohitaji kwa mwaka ni Tani Laki Saba (700,000) wakati uweto ulopo kwa sasa

ni kuzalisha Tani Laki Nne (400,000) hivyo kutanya punguza ya Tani Laki Tatu (300,000) huku alisema ulugaji wa vizimba ukifanyika vizuri utasaidia kupunguza changamoto hiyo nchini.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Robert Ruhumbi alisema kuwa wamejipanga kufanya Mkoa huo kuwa mzalishaji mkubwa wa Samaki wa kufugwa kabika mabwawa.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dkt. Rashid Tamatamah alisema kuwa Wizara kwa kushirikiana na wadau mtulimuli wameendelea kuhamasisha uwekezaji wa mitaji na wamehamasisha mabanki kama Banki ya Muendeleo ya Kilimo (TADB) na imehasaniza kutoa mikopo, huku alisema wanaendelea kuwashawishi wawekeza wakubwa wa mitaji kuwekeza katika ulugaji wa samaki na kukuza uchumi wa buluu.

Hivyo unaweza kuona kuwa ushawishi tulipufanyia ndio umepiweka wawekezaji wakubwa kama TanGreen kujitokaza na kwa kweli imeleta tija kwa sababu mika

mitatu iliyopita kulikuwa na vizimba 18, lakini kwa sasa tunazizimba 473 na azimilia 77 ya vizimba vyote vipo hapa Ziwa Victoria," alisema Dkt. Tamatamah.

Awali, Daktari wa Samaki wa Kampuni ya TanGreen, Dkt. Miguza Katwiga Marwanda alisema taarifa kupa ya Kwanda hicho alisema kuwa moja ya lengo la Kampuni hiyo ni kukuza na kutangaza teknolojia ya ulugaji iliwemo kufungua fursa ya ajira kwa vijaya.

"Naibu Waziri, pamoja na jitihada tunazoendelea nazo lakini tunakumbana na changamoto kadhaa iliwemo uhaba wa vitaranga vya Samaki ndani ya nchi, baadhi ya wauvu kuingia ndani ya mwezi kuti suluhisibu niundombinu," alisema Dkt. Katwiga Marwanda.

Aliongera kwa kuamriza Serikali itae viba vya kuingiza vitaranga vya samaki kutoka nje ya nchi ili kuhitaji mahitaji yaliyopo huku akiomba Serikali endeleo kutoa elimu kwa jami ya wauvu juu ya uwekezaji wa vizimba ili wasachie kutanya shughuli za uvuvi katika mwezi huo.

Mbegu bora za kilimo zanza kusambazwa kwa wakulima

Na Allan Vicent, Morogoro

■ ■ **WAKALA** wa mbegu za kilimo nchini (ASA) wameanza kusambaza mbegu bora kwa wakulima kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya wa kilimo wa 2021/2022 ili kuwarahisishia upatikanaji wake.

Mbegu hizo zimeanza kusambazwa katika mikoa mbalimbali ambazo ni:

UK 7.

Maelfu wang'atwa na mbwa wenye kichaa

ANUAN TELEFA SIMU

Magnus Mahenge,
Dodoma

KATI ya Januari hadi Agosti mwaka huu watu 39,787 wameripotiwa kung'atwa na mbwa au wanayama jamii hiyo wenye kichaa (kichaa cha mbwa) nchini.

Takwimu hizo zilitolewa na Kaimu Mganga Mkuu wa Serikali, Dk James Kihologwe kwa niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Profesa Abel Makubi.

Akizungumzia Siku ya Kichaa cha Mbwa Duniani iliyoadhimishwa jana Dk Kihologwe alisema kwa Tanzania ugonjwa wa kichaa cha mbwa uliripotiwa kwa mara ya kwanza 1932, na tangu hapo umeendelea kuripotiwa katika maeneo mbalimbali na kwa kiwango tofauti.

Kati ya takwimu hizo, alisema mikoa ya Morogoro unongoza kwa watu 4,329 waliong'atwa na mbwa na mkoa wa Dodoma ni wa pili kwa kuwa na watu 4,233.

Profesa Makubi alisema tatizo la kichaa cha mbwa ni kubwa kuliko inavyofikirika, kwani takwimu hizo hazijumuishi matukio yaliyotokea katika vituo vya kutolea huduma bila kutolewa taarifa au yaliyotokea nyumbani na waathirika ambao hawajafika katika vituo vya kutolea huduma.

Utafiti uliofanyika mwaka

2002 ulibainisha kuwepo na uwezekano wa takribani vifo 1,499 kwa mwaka vinavyotokana ma ugonjwa huo.

Makubi alisema waathirika wakubwa wa ugonjwa huo ni watoto chini ya miaka 15 kutokana na ukweli kwamba ndio wanakuwa karibu na mbwa wanaofugwa na pia hupenda kucheza au kuchokoza mbwa wasio-wafahamu njiani.

"Pamoja na ugonjwa huu kusababisha vifo, pia husababisha athari za kiuchumi kutokana na chanjo zake kuuzwa kwa gharama kubwa," alisema.

Katika kudhibiti ugonjwa huo, Wizara ya Afya imeshirikiana na sekta nyingine ikiwemo Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Ofisi ya Waziri Mkuu (dawati la afya moja), wadau mbalimbali pamoja na Shirika la Afya Duniani, Shirika la Chakula Duniani na wengine katika kupunguza ukubwa wa tatizo linalohusiana na ugonjwa huo.

Katika kufanikisha hilo, Serikali inaendelea kutoa elimu kwa umma, kuboresha dhana ya afya moja nchini, kurahisha upatikanaji wa huduma ya chanjo ya kichaa cha mbwa

kwa wananchi pamoja na kurahisha upatikanaji wa huduma ya chanjo kwa wanayama hasa mpya.

Ugonjwa huu hutoka kwa mnyama jamii ya mbwa aliyethirika na virusi vya kichaa cha mbwa ikiwemo paka, mbweha na fisi na binadamu huupata kwa kung'atwa na wanayama hao.

Kama mtu aking'atwa na mbwa, ni budi kuosha jereha kwa dakika 10 au zaidi kwa maji mengi yanayotiririka na sabuni halafu kidonda kisifungwe.

"Pamoja na ugonjwa huu kusababisha vifo, pia husababisha athari za kiuchumi kutokana na chanjo zake kuuzwa kwa gharama kubwa," alisema.



TEF yapongeza viongozi serikalini kutoa taarifa

Na Aveline Kitomary

utembe sana. Ukifika ukakutane na mlinzi, katibu kwa hivyo vikwazo mpaka

fursa iliyojitokeza. Maana yangu ni kwamba kuna opotshaji mwingi sana mfano wakati wa chanjo ya corona

3.

NA

1.

NA

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

15.

16.

17.

18.

19.

20.

21.

22.

23.

24.

25.

26.

NA

1.