

Kufuga kienyeji ni 'sawasawa' na athari mabadiliko tabianchi



Watafiti na waturiga sera za ufugaji wa kutunza mazingira wakiongezwa na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati waliokaa) kulia kwake ni Dk. Angelo Mwilawa na An. Notenbaert. **PICHA: GAUDENSIA MNGUMI**

INATOKA UK.11

wa hewa ulika na kuzongeza mara mbili mapato iwe nyama, maziwa na chochote kingine kirochoto-kana na ufugaji himilivu".

ANATOA ANGALIZO

Profesa Koniba anasema tatizo limalowera kukwamisha juhudi hizo ni wafugaji kushindwa kupokea teknolojia mpya akisema kwa mfano TALIRI ina mafunzo kuhusu teknolojia mpya hiyo ya ufugaji kwa kwa wafugaji 300 wa Kongwa mkoani Dodoma.

Lakini, anaongeza yalipokelewa ni mmoja akazana na wengine watatu wakamwaga baadaye hiyo watu wanawaza kuona ugumu wa upokeaji wa teknolojia mpya miongoni mwa walengwa.

Anasema ni lazima kufanya juhudi zaidi na kuhamasisha wakulima, wafanyabiashara na wafugaji ili kupokea na kutumia teknolojia mpya kwa ajili ya kuwa na kilimo na ufugaji himilivu unaozua mabadiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi wa Utalii, Mafunzo na Huduma za Ugani katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Angelo Mwilawa, anasema kwa Tanzania jitihada zimeshaanza kwa sababu kuna malisho na mibegu za malisho hayo, mfano TALIRI ina malisho mengi na hata wizarani pia wanafanya utafiti wa nyasi ili zoboreshwa ili yatao lise yeye viretubisho muhimu na bora zaidi kwa mifugo.

Kwa mfano, anasema kuna mashamba ya malisho ya serikali ambayo yanatua mibegu mbalimbali na utafiti umefanyika tena kuna malisho au chakula cha mifugo cha aina mbalimbali kirochotokana kuhamasishwa kwa wafugaji.

Halikadhalika kuna yanayozalishwa kwenye shamba la



Kwa kutumia malisho yali-yoboreshwa na mbari bora zaidi-tutapunguza mara mbili uzalishaji wa hewa ukaa na kuongeza mara mbili mapato iwe nyama, maziwa na chochote kingine kirochotokana na ufugaji himilivu.

Eangwira mkoani Mbeya, yapo mengine kwenye mashamba ya utafiti ya TALIRI Mpwapwa, Kongwa na Tanga kunakozalishwa malisho na mibegu." Anasema Dk. Mwilawa.

Anataja baadhi ya mibegu zilizotahiriwa kupata malisho bora ya 'rhodes' yanayotengera 'hey' au malisho makavu yanayotumika wakati wa kiangazi.

Anataja kuwa yapo mengine yenye protini kwa wingi yanayoitwa 'braquilaria' ambayo hayozalishwi Tanzania na badala yake huagizwa nje kwa mfano katika nyanda za juu kusini kuna mashamba ya 'braquilaria', lakini mibegu zinaagizwa kutoka nje, nchini Mexico na kilo moja huuzwa Shilingi 45,000.

Dokta Mwilawa anasema zipo mibegu nyingine zinazozalishwa nchini ambazo huuzwa Sh. 20,000 kwa kilo na hizo ni jamii ya mikunde.

Anasema hizo ni bei ya serikali lakini kwa watu binafsi mibegu hizo ni ghali zaidi kilo ya mibegu za malisho jamii ya mikunde inahitaji 35,000.

Anasema ni kitu ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kuhamasisha kuzalisha malisho na katika halmashauri 27 tumeanzisha mashamba darasa ya mifugo wafugaji wajifanane kustawisha malisho na wazalisho chakula cha mifugo yao na kuvutia mibegu na kupanda malisho na wanamie chakula hicho kulishaji kisasa.

KUBOresha mbari

Akiingimisi usala la mbari anauzunga na Profesa Koniba kuwa ng'ombe wa asilia hutua maziwa na nyama kidogo na kwamba kuboresha mbari au kosafu ndiyo mkakati ili zitoe maraio meru kwa muda mrefu.

"Hili linawezekana kwa mifugo kula malisho bora ili itoe nyama na maziwa kwa wingi na kupunguza migogoro ya wafugaji na wakulima na kuzunguka huko na huko kusaka malisho."

An. Notenbaert, ni mtafiti mwandamizi wa taasisi ya Alliance of Biodiversity International ya Nairobi Kenya, ambaye pia ameshiriki utafiti huo, akiroa naoni yake anasema, baada ya kufanya utafiti kwenye sekta ya maziwa ambayo ni fursa kwa wafugaji kufanya biashara, wamegundua kuwa mifugo ina athari kubwa kwenye mabadiliko ya tabia nchi.

Anasema licha ya kutumia maji mengi, ardhi kubwa na malisho mengi inatoka gesi ya ukaa kwa wingi.

Anawataka wafugaji watumie fursa hiyo ya kuzalisha malisho na kufuga mifugo iliyoboreshwa kuzalisha na kuanzisha kutuchumi, lakini kwa kutunza mazingira.

Anaongeza kuwa bila kuboresha ufugaji wawekezaji wanaweza kutikimbia sekta hiyo kwa vile zama hizi kuna uangalifu ili kuepuka uzalishaji kwenye maeneo yanayochochea orogezeko la joto duniani.

Tunafanya utafiti kupata njia bora za uzalishaji mifugo yenye alya kupata nyama bora, maziwa mengi na bila athari kwa mazingira lakini kwa faidi kubwa kiu-chumi," anasema An.

VIKWAZO VINAVYOIBUKA

An asema mafatizo yanayohusiana na utafiti wa mifugo ni pamoja na Tanzania kuwa kubwa na pia kuna hali za hewa tofauti na si kila teknolojia inaweza kufaa na kutumika eneo moja.

"Ni lazima kufanya utafiti mara kwa mara, kutua malisho vira

yanafaa kwa mazingira gani, kuona namna bora ya kupata fedha za kuboresha mbari, kumunua mibegu, kuzipanda, kuzitunza na kuwa na huduma bora za ugari, masoko" anasema mtafiti An.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akiingia mkutano huo anawataka watafiti na wadau wengine wa mifugo kuelimisha wafugaji umuhimu wa kupanda malisho kwa ajili ya mifugo yao.

Aidha, anaeleza kuwa wafugaji wengi ni wagumu kupokea teknolojia mpya na hawakufahamu na utaalum mpya ya kupanda malisho.

Anawahimiza wadau kwapu wafugaji elimu na teknolojia hiyo kuhusu umuhimu wa kuzalisha malisho bora ambayo ichu ya kumenepeha mifugo, wazipunguza migogoro ya ardhi ya malisho, matumizi makubwa ya maji na nyasi nyingi lakini ili kupunguza kuzalisha hewa ukaa. Kwa wafugaji wa Dor es-Salam na ukanda wa pwani kuna uhaba wa malisho, Naibu Waziri anaitaja shamba kuzalisha mibegu bora za malisho la Vikage lililo Kibaha mkoa wa Pwani kuwa likwa na hekta 515 na kwamba halijatumiwa kikamilifu na kwamba bado ni pori na kutaka TALIRI kufyekwa vichaka na kuzalisha malisho na kukadhi mahitaji ya wafugaji wengi wa ukanda huo.

Anataka Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) kuzalisha malisho ya kutoshi kwani ina mashamba mengi makubwa lakini kilita kiangazi mifugo yake inakosa malisho. "Malisho yanawona kuwa hata mahindi na siyo majani pekee. Mahindi yatakawa chakula cha watu na majani watakula mifugo. Hanguwakatana kulima mahindi au aliaci kama humuweza ingieni ubia, tathmini wawekezaji," anahimiza.

Ulega: Saidieni wafugaji wa ng'ombe wa asili

Sekta ya mifugo ina nafasi kubwa katika kukuza uchumi wa nchi na kuboresha ustawi wa maisha ya Watanzania, ikiwamo kuwaondoa kutoka kwenye umasikini.

Mwandishi Wetu, Mwananchi

Dar es Salaam. Wakati takwimu zikionyesha wafugaji wa asili wakizalisha maziwa kati ya lita moja na nusu hadi tatu kwa siku, Naibu wa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega amewataka watafiti katika sekta ya mifugo, kufanya tafiti zitakazokuza uzalishaji mkubwa wa maziwa nchini hasa kwa wafugaji wa asili.

Akizungumza katika mkutano wa watafiti na wadau wa maziwa uliofanyika hivi karibuni jijini Dar es Salaam, alisema kukuza sekta ya mifu-

Tuna wazalishaji wadogo wenye changamoto nyingi kama vile lishe duni, maji, afya. Tafiti, nguvu na maarifa vielekezwe katika wafugaji wa asili..."

Abdallah Ulega

go na uvuvi, ni miongoni mwa vipaumbele vinavyoweza kuchochea ukuaji wa uchumi na kuondosha umasikini nchini.

"Tuna wazalishaji wadogo wenye changamoto nyingi kama vile lishe duni, maji, afya. Tafiti, nguvu na maarifa vielekezwe katika wafugaji wa asili ambao ndio wengi na changamoto zao," alisema.

Aliwataka wataalamu kupeleka maarifa kuhusu ufugaji bora na wenye tija

wa ng'ombe hadi kwa wafugaji wa chini ambao baadhi ni wazito katika kukubali mabadiliko ikiwamo kutumia malisho ya kupanda.

"Fursa ya nyama na maziwa ni kubwa. Wimbo wetu uwe ni ufugaji kibiashara tutoke katika makundi makubwa ya ng'ombe, tuelekee katika ufugaji wa kibiashara," alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu, wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, Profesa Erick Komba, alisema watafiti wamefanya utafiti kuhusu namna ya kupunguza hewa ukaa inayozalishwa na mifugo na hivyo kuongeza athari katika mabadiliko ya tabia nchi.

Alisema kama wafugaji nchini watajihimu kutumia mbari bora na malisho yaliyoboreshwa, wana uwezo wa kuongeza uzalishaji mara mbili na pia kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi.

Sekta ya mifugo yakabiliwa kero magonjwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SEKTA ya mifugo nchini bado inakabiliwa na kero nyingi ikiwamo magonjwa kwa mifugo.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Amos Zephania, aliyasema hayo katika kongamano la saba la wadau wa kilimo, jijini hapa.

Alisema, kutokana na hali hiyo wizara inatoa wito kwa wadau mbalimbali kuwekeza katika kuanzisha viwanda vya uzalishaji wa dawa za mifugo ili kukabili kero hiyo.

Alisema kero nyingine ni upatikanaji wa maji na malisho kwa mifugo hali ambayo imekuwa sababu kubwa inayoathiri sana sekta hiyo nchini.

"Wakati wa masika hata ng'ombe wale wa kienyeji utoaji wa maziwa unaongezeka, lakini wakati wa kiangazi kiwango cha maziwa kinashuka hii ni kutokana na uhaba wa maji pamoja na malisho ya mifugo yetu hivyo nitoe wito kwa wadau kutafuta namna ya kuzalisha malisho," alisema Zephania.

Alisema pia ipo haja ya kuboresha mifugo inayozalishwa nchini ili kuendana na mahitaji ya sasa.

"Ng'ombe tuliona hivi sasa nchini ni wadogo sana hawatoi maziwa ya kutosha, lakini hata nyama yao ni kidogo sana ambayo haiwezi kuleta ushindani katika soko hivyo ipo haja kutafuta namna ya kuboresha mifugo hii," alisisitiza.

Kadhalika, alisema kero nyingine ni uhaba wa maofisa ugani nchini kwa kuwa wanaohitajika ni 17,000 na waliopo ni 3,397 ambao hawakidhi mahitaji.

Alisema kutokana na tatizo la uhaba wa wagani wizara imeamua kuanzisha mfumo wa M-Kilimo ambao utawawezesha wakulima kupata taarifa mbalimbali zitakazo wasaidia kupata majibu ya maswali yao.

Vile vile, alisema ili kuboresha mazingira na kuwezesha ukuaji wa sekta ya mifugo katika mwaka wa fedha 2020/21 wizara imeendelea kupitia sheria za sekta ya mifugo na kanuni mpya nne zimeandaliwa na kutangazwa kwenye gazeti la serikali.

Ng'ombe kuvalishwa hereni

Na Peti Siyame, Nkasi

SERIKALI imesema itafanya kampeni ya kutambua, kusakajili na kufuatilia mifugo kielektroniki katika mikoa yote.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki alisema uzinduzi wa kampeni hiyo utafanyika wilayani Nkasi na kwamba awali, itafanyika katika mikoa ya Rukwa, Katavi, Kigoma na Tabora na hadi Agosti mwakani, ng'ombe

wote nchini watakuwa wamevikwa hereni.

Alibainisha hayo alipozungumza na wafugaji katika kikao kilichofanyika katika Mji Mdogo wa Namanyere.

Alisema kampeni hiyo itafanywa kwa kuzingatia Sheria Namba 12 ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji ya Mwaka 2010.

Alizitaja faida za kuvisha ng'ombe hereni kuwa ni kuongeza thamani ya mifugo katika masoko ya ndani na nje ya nchi, kudhibiti wizi

wa mifugo na pia idadi ya ng'ombe nchini kufahamika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Huduma za Mifugo Tanzania, Profesa Hezron Nonga alisema katika kipindi cha 2015/16 na 2016/17 ng'ombe 17,000,000 walipigwa chapa ya moto nchi nzima na robo tatu ya hao alama zilifutika.

"Kuwapiga chapa ya moto wanyama kulisababisha asilimia 90 ya ngozi kukosa masoko ya uhakika na ushindani kwa kukosa ubora," alisema Profesa Nonga.