

# UrithiWETU

**11** MAKOSA YANAYOTOKANA  
NA KUTOZINGATIA  
ALAMA ZA UAKIFISHAJI

**14** NDUNA SONGEA MBANO,  
SHUJAA WA WANGONI

## \* Ufugaji kisasa utaongeza maziwa, nyama, utapunguza hewa ukaa \*



Watafiti na wadau wa mifugo wakiwa katika picha ya pamoja na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati) katika mkutano wa kuboreshe mbari na malisho ya mifugo.

**Na Hamisi Kibari**

**U**PUNGUFU uliopo katika ufugaji wa asili ni pamoja na uzalishaji wa mazao ya mifugo;

maziwa, nyama, kwato na ngozi, kuwa madogo na duni.

Ufugaji wa kienyeji pia umekuwa chanzo cha migogoro baina ya wakulima na wafugaji kutokana

na wafugaji kuhitaji eneo kubwa la malisho na wakati mwingine, hususani wakati wa kiangazi, wafugaji kuingia kwenye mashamba ya wakulima au maeneo mengine yasiyor-

uhusiwa kama hifadhi za taifa.

Kwa mujibu tafiti, ufugaji huu wa kienyeji, pamoja na kusababisha changamoto zote zilizotajwa hapo juu, unachangia sana

uzalishaji wa hewa ukaa na kusababisha ongezeko la joto duniani ambalo ni chanzo cha mabadiliko ya tabianchi.

Inaendelea Uk. 13

HABARI LEO UK 13.

# \*Ufugaji kisasa utaongeza maziwa, nyama, utapunguza hewa ukaa

Inatoka Uk 9



Ng'ombe anayetokana na mbari bora akiwa katika malisho yaliyoboreshwa

Wiki hii kolikwa na mkutano mkoani Dar es Salaam uliokutanisha watafiti, wadau wa mifugo na watunga sera ukilenga kuwaonyesha watunga sera kwamba kuna baadhi ya tafi zinaweza kutatua changamoto zinazoonkana kwenye sekta nzima ya mifugo.

Mkutano huo uliokuwa na kaulimbiu ya "Maziwa Zaidi" ulienga pia kuongeza uzalishaji wa maziwa kwa kufanya mabadiliko katika sekta ya mifugo ili iwe ya kisasa na kuendesha kwa weledi zaidi.

## MIFUGO NA HEWA UKAA

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), Profesa Erick Komba anasema: "Duniani kote, mifugo inafahamika kama chanzo mojawapo cha mabadiliko ya tabianchi. Mifugo inaathiri mabadiliko ya tabianchi kwa kutengeneza hewa ukaa. Tunasema shughuli za kilimo ikiwemo mifugo zinachukua nafasi ya pili katika kuchangia athari za mabadiliko ya tabianchi."

Profesa Komba anasema, kwa muda wa takribani miaka 10, watafiti wa Tanzania kwa kushirikiana na watafiti wa kumataifa wamekuwa wakiangalia ni namna gani Tanzania inaweza kupunguza tatizo hilo la mifugo kuchangia katika mabadiliko ya tabianchi.

Anataja watafiti ambao wamekuwa wakishirikiana nao kuwa ni pamoja na Alliance of Biodiversity International and International Center for Tropical Agriculture (CIAT) na wale wa shirika la International Livestock Research Institute (ILRI)

"Labda nianze na mfano wa magari. Tunajua yanachangia sana katika mabadiliko ya tabianchi lakini watu hawasemi tuachane na magari kutokana na umuhimu wake isipokuwa wanasema tujaribu kuwa na teknolojia ambazo zitafanya magari yawe na athari ndogo katika mazingira. Ni vivyo hivyo kwa mifugo pia.

"Hatuwezi kuachana na mifugo kwa sababu ina faida nyingi. Mifugo inaleta pato katika kaya na pia inatusaidia katika chakula na kwenye upande wa ajira. Kwa hivyo, cha kuangalia ni jinsi gani tunaweza kukaa na wafugaji ili ufugaji uwe na athari ndogo kwa mazingira," anasema. Anasema mambo mawili

yanaweza kulitoa taifa mahala hapo ambayo ni kuja na mbari (mbegu) bora zaidi za mifugo na la pili ni wafugaji kutumia malisho yaliyoboreshwa, yaani yenye virutubisho muhimu kwa mifugo na ambayo hayatoi hewa ukaa nyingi.

Anasema ufugaji wa Tanzania una tija ndogo lakini ni wenye athari kubwa katika mabadiliko ya tabianchi. Anasema ng'ombe wa kienyeji wanatoa kati ya lita moja tu ya maziwa hadi tatu kwa siku wakati ufugaji mzuri unaotokana na mbari bora na malisho yaliyoboreshwa, ng'ombe anatoa maziwa hadi lita 20 kwa siku.

Anasisitiza kwamba kukiwa na ufugaji bora, ng'ombe watakuwa wachache lakini wakitoka maziwa mengi na kwamba hawatatoa kaboni nyingi.

"Tafiti nyingi zinafanyika lakini zinashindwa kubadilisha maisha au kuboresha mazingira kwa sababu watunga sera hawapati matokeo ya hizi tafiti na ndio maana tunao katika mkutano huu," anasema.

Anasema ingawa sera za sasa hazipingani na kile wanachotaka serikali ikijue na kufanya lakini bado sera nyingi za mifugo ni za zamani na hivyo kuna haja ya kuziboresha ziendane na wakati.

## MALISHO BORA

Kuhusu malisho anasema mengi yanayotumika kwa sasa, umeng'enywaji wake ni mgumu na hivyo yanazalisha hewa ukaa nyingi kulinganisha na malisho yaliyo-

boreshwa. Anafanua kwamba hewa ukaa inayochangia ongezeko la joto duniani inaanzia kwenye umeng'enywaji wa chakula tumboni hadi utoaji wa samadi (kinyesi).

Akizungumzia malisho, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega anawataka watafiti na wadau wengine wa mifugo Tanzania kutoa elimu ya kutosha kwa wakulima ili wabadilike na kuanza kupanda malisho kwa ajili ya mifugo yao.

"Eneo la malisho ni eneo nyeti sana kwetu. Zimefanyika tafiti kadhaa ambazo zinawahitaji wafugaji wapanda malisho. Lakini leo wafugaji walio wengi hawawezi kuelewa jambo kama hilo. Mtu anajuiliza kwa nini nipande malisho?" Anasema.

Anasema kazi ambayo kila mtu anapaswa kuifanya ni kupoleka elimu ya kutosha kwa wafugaji kuhusu umuhimu wa kuzalisha malisho bora wao wenyewe ambayo, licha ya kuonekana mifugo yao, wataondokana na migogoro ya ardhi pia.

Kadhhalika anazitaka baadhi ya taasisi za serikali zenye maeneo makubwa kama Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) kuzalisha malisho ya kutosha.

"Narco wana maeneo makubwa lakini ikifika kipindi cha kiangazi hata wao wanapata shida ya malisho. Ni muhimu haya maeneo yatumike kuzalisha malisho ya kutosha. Malisho yanaweza kuwa hata mahindi na siyo majani tu. Mahindi yatatoa faida ya chakula kwa

mwanadamu na mifugo. Na hakuna mahala wamekatakawa kulima mahindi au alizeti hata kama ni kwa kuingia ubia," anasema.

Profesa Komba anakiri kwamba kuna shida kubwa ya wafugaji kukubali kulima malisho ili kufuga kisasa. Anatolea mfano kwamba waliwahi kutoa mafunzo kwa zaidi ya wafugaji 200 kuhusu umuhimu wa kupanda malisho kwa ajili ya mifugo yao na kuwapatia mbegu, lakini ni mfuajaji mmoja tu aliyepanda malisho.

Anasema wengine wameanza kulima malisho baada ya kuona mfuajaji mwenza anaanza kunufaika na malisho yaliyoboreshwa.

Mkurugenzi wa Tafiti, Mafunzo na Huduma za Ugani wa Wizarati ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Angello Mwilawa anasema serikali katika baadhi ya mashamba yake wanazalisha malisho ya aina mbalimbali ambayo wakulima wanaweza kupata mbegu.

"Kwa mfano katika shamba letu la Vikuge (Kibaha Pwani) kuna malisho ya aina mbalimbali yanayowafaa wafugaji. Lakini kuna shamba lingine ambalo liko Langwila, Mbeya. Pia kuna mashamba ya wadau wengine mbalimbali kama Taliri ambako wafugaji wanaweza kupata mbegu za malisho," anasema.

Dk. Mwilawa anasema Tanzania inahitaji kujitelekeza sana katika mafunzo na huduma za ugani ili kuwajengea uwezo wafugaji kupokea malisho bora na utunzaji wake. **UFUGAJI KIBIASHARA**

Naibu Waziri Ulega anasema serikali, watafiti na wadau wengine wanapaswa kukazania dhama ya ufugaji kibishara na kuhakikisha wafugaji inawazingia na kuishi.

Anasema dhama hiyo ikieleweka itasaidia pia kuwafanya wafugaji kuanza kulima malisho yao.

"Inapaswa mtu ajue kwamba kuwa na ng'ombe ni kuwa na pesa. Ni uchungu, ni biashara. Hivyo atahakikisha ng'ombe wake wanakuwa na chakula muda wote," anasema.

Anasema unenepeshaji wa ng'ombe utasababisha uwepo wa maziwa ya kutosha na pia utasababisha upatikanaji wa nyama iliyo bora na mazao mengine ya mifugo ikiwemo ngozi na kwato.

## TAFITI KUWAFIKIA WANANCHI

Naibu Waziri Ulega aliyekuwa mgeni rasmi katika mkutano huo anawataka watafiti wa mifugo kuhakikisha tafiti zao zinakwenda hadi kwa mifugaji wa chini ili kumsaidia kubadilisha maisha yake na siyo kubaki kwenye makongamano.

"Serikali ya awamu ya sita imejipanga kuona kwamba kilimo, ufugaji na uvuvi, mbali ya kutoa ajira vinachangia zaidi katika pato la Taifa," anasema Naibu Waziri Ulega.

Anafanua kwamba kumekuwa na tatizo la watafiti kushindwa kutoa suluhisho kwa mwananchi mmoja mmoja na hivyo tafiti zao kutoa matokeo chanya kwa jamii.

## TAKWIMU

Takwimu zilizopo zinaonesha kwamba karibu nusu ya Watanzania wananufaika na mifugo kuchumi huku asilimia 70 ya maziwa na nyama vikitokana na wafugaji wa asili ambao pia wanajihusisha na kilimo.

Takwimu pia zinaonesha kwamba hitaji la maziwa ni kubwa nchini lakini kwa sasa unywaji wa maziwa Mtanzania ni wastani wa lita 45 kwa mwaka badala ya lita 100 na kwamba lengo ni kufikia kiasi hicho mwaka 2025.

Takwimu pia zinaonesha kwamba mifugo na kilimo kwa ujumla hutoa hewa ukaa asilimia 18.8, chanzo kikwa ni umeng'enywaji wa malisho yasiyobora na uzalishaji wa samani.

Endapo wafugaji watatumia malisho na mbari bora za mifugo uzalishaji wa hewa ukaa utapungua hadi chini ya asilimia 50.

... ipa watoto wanapaswa kumimulwa. Halikadhalika wanapaswa kufundishwa methali na nahau za Kifipa, anasema.

Anaongeza: "Kwa kiasi kilikwa ulandawazi umechangia lugha za asili za makabila mbalimbali kumezwa. Watu wanashinda kwenye simu, radio na kwenye magazeti, lakini jamii hazina buadi kufanya yila linaloweze kama kuhakikisha lugha za jadi hazifi."

Kwa upande wake, Yusta Mbolamwezi, Mkuumbi katika Maktaba ya Mkoa wa Dodoma ambaye wazazi wote wawili ni Wafipa anasema akirudi likizo nyumbani mjini Sombawanga lugha wanayotumia zaidi katika familia yao kuwasiliana ni Kiswahili na mara chache Kifipa kinazungumzwa.

Matumizi ya lugha ya Kiswahili kwa siku hizi



yamechukua nafasi kubwa hasa maeneo ya mijini mkoani Rukwa. Lakini vijiji navyo havijasalimika sana lakini angalau huko Kifipa kinazungumzwa," anasema.

Anakiri kwamba alipokuwa mdogo kijijini kwao Nkundi wlayani Nkasi, Kifipa kilikuwa kinazungumzwa sana huku pia wakisisikiliza hadithi za Kifipa, vitendawili au methali, hususani nyakati za jioni, nafasi ambayo sasa inajazwa na radio na televisheni.

Anasema kuna haja ya za kila kabila kuwa na mkakati wa kunusuru uhai wa lugha za jadi na kwamba si vibaya shuleni na vyaoni kujiwa na malumbano ya hoja yanayoendesha kwa lugha za jadi ili wanafunzi na wana vyo u watumie fursa hiyo kuzungumza lugha zao za jadi na kurithishana badala ya malumbano mengi (debate) kufanywa kwa lugha ya Kingereza.