

Mapigano wakulima, wafugaji yaua watatu

Na Said Hamdani, LINDI

WATU watatu, wawili wafugaji na mmoja mkulima wakazi wa Kijiji cha Nanjirinji 'B' Wilaya ya Kilwa katika Mkoa wa Lindi, wamekufa katika mapigano yaliyosababishwa na mifugo kuingia shambani na kula mazao.

Mkulima aliyeuawa ametajwa majina wakati wafugaji majina yao hayajafahamika, huku Jeshi la Polisi likiwashikilia watu 55.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji hicho, Kassimu Maimula na mjumbe wake, Abdallah Chande, walisema mapigano hayo yalitokea Julai 20, mwaka huu majira ya mchana.

Mmoja wa mashuhuda, Fatuma Limbapa, alimtaja mkulima

aliyeuawa ni Chande Magoma.

Mashuhuda ambao hawakutaka majina yao kutwajwa, walisema siku hiyo, wafugaji walipeleka shambani kwa Magoma mifugo yao na kula mahindi.

Walisimulia kuwa alipowauliza kisa cha kugeuza mazao yake kuwa chakula cha ng'ombe walimwangalia bila kusema chochote wala kuondoa mifugo.

Walisema kitendo cha wafugaji kutowaondoa mifugo yao, Magoma aliamua kuwafukuza ng'ombe kutoka ndani ya shamba ndipo ugomvi ulipoanza na wakaanza kushambuliana maeneo mbalimbali ya mwili kwa kutumia fimbo walizokuwanazo, hali iliyomfanya mkulima aishiwe nguvu na kuanguka chini na

kupoteza fahamu.

Walisema kitendo kile kilivasukuma watu waliokuwapo kutoa msaada wa kumwoko na kumkimbiza Kituo cha Afya Nanjirinji kupata matibabu, lakini kutokana na kupata majeraha makubwa, alihamishiwa Hospitali ya Ruangwa.

Walisema walipofika eneo la Kijiji cha Mbekenyeri, Wilaya ya Ruangwa, Magoma alifariki dunia.

Walisema Fatuma Limbapa, mke Magoma, alipohoji kutaka kufahamu sababu za kumpiga mumewe, wafugaji hao, walimchomolea kisu, huku wakimtaka akae kimya vinginevyo na yeye watamtekeza na kuwajibu yupo tayari kwani haogopi kifo.

Aidha, ilidaiwa wafugaji hao baada ya kuona kundi la watu wakifika eneo hilo, waliingia ndani ya nyumba ya Magoma na kupora bunduki aliyokuwa anamiliki na kuondokana yao kuelekea kusikojulikana.

Kamanda wa Polisi mkoani humo, ACP Mtatiro Kitinkwi, amethibitisha kutokea vurugu hizo zilizoambatana na mauaji ya watu watatu na kutaja jina la Magoma, huku akisema wafugaji wawili waliopoteza maisha majina hayajafahamika.

Alisema watu 55 wanashikiliwa na Polisi kwa mahojiano zaidi ili kufahamu kiini cha mapigano hayo, na kwamba watakaobainika kuwa chanzo watafikishwa mahakamani.

Mwananchi Uk.21, Julai
26, 2021

MWANANCHI.CO.TZ
JUMAMOSI JULAI 24, 2021

MWANANCHI

ya dhahabu

Mbegu



Ufugaji ng'ombe wa maziwa

**Jipange hivi ili
ufuge kwa tija**

Wataalamu wanasema kuwa asilimia 20 ya uzalishaji wa ng'ombe inatokana na aina ya ng'ombe na asilimia 80 ni matunzo kutoka kwa mfugaji. Mhudumle ng'ombe wako vizuri.

Kyela yanunua boti kudhibiti uvuvi haramu

NA SOLOMON MWANSELE, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya Kyela, Mkoa wa Mbeya, imenunua boti ya kisasa yenye thamani ya sh. milioni 47, kwa lengo la kukabiliana na vitendo vya uvuvi haramu ndani ya Ziwa Nyasa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Kyela, Katule Kingamkono, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki, alipozungumza na gazeti hili na kueleza kuwa, boti hiyo itasaidia kufanya doria ndani ya Ziwa Nyasa.

Alisema kwa sasa, wataalamu wa idara ya uvuvi wanaendelea kutoa elimu kwa wavuvi kuhakikisha hawaendelei kufanya uvuvi haramu.

"Boti hii itafanya kazi ya doria ndani ya Ziwa Nyasa na kuhakikisha maeneo yote, ambayo wavuvi wanafanya shughuli zao kinyume cha utaratibu na sheria, hatua za kisheria zichukuliwe, lengo kuu likiwa kudhibiti uvuvi haramu," alisema.

Mwenyekiti huyo aliongeza kuwa, samaki wengi waliokuwepo ndani ya ziwa hilo, walianza kupungua kwa kasi na kusababisha samaki aina ya mbasa kuuzwa kati ya sh.30,000 hadi sh. 60,000.

Kingamkono alisema hali hiyo inaashiria kuwa, upatikanaji mdogo wa samaki unasababishwa na uvuvi haramu na kwamba, wananchi wilayani Kyela, wamekuwa wakilazimika kula samaki kutoka nje ya wilaya hiyo.



Boti hii itafanya kazi ya doria ndani ya Ziwa Nyasa na kuhakikisha maeneo yote, ambayo wavuvi wanafanya shughuli zao kinyume cha utaratibu na sheria, hatua za kisheria zichukuliwe, lengo kuu likiwa kudhibiti uvuvi haramu.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Kyela, Katule Kingamkono

"Hapa Kyela, tunayo mito mingi na Ziwa Nyasa, lakini kutokana na hali hii ya kushamiri kwa uvuvi haramu, tumekuwa tukilazimika kununua samaki kutoka nje ya wilaya yetu, tukaona hili haliwezekani, lazima tuudhibiti uvuvi haramu," alisema.

Alisema halmashauri anayoingoa inataka uvuvi uendelee, lakini uzingatie utaratibu, hivyo alitoa wito kwa wataalamu wa halmashauri hiyo, kusimama kidete kuhakikisha hali hiyo inakomeshwa.

"Tumewapa malengo ndani ya miezi sita watupe mrejesho, lakini pia tuone kama kuna mabadiliko ya samaki kuongezeka katika Ziwa Nyasa, lakini lengo kuu ni kuhakikisha tunapambana na uvuvi haramu ndani ya Ziwa Nyasa,"

Masauni aipa TADB majukumu kilimo, uvuvi

Na Peter Haule

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad Yussuf Masauni, ameiagiza Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kuhakikisha inasaidia kutekeleza Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano hususani katika kukuza sekta za kilimo, mifugo na uvuvi.

Mhandisi Masauni ametoa agizo hilo jijini Dar es Salaam alipotembelea Benki ya TADB ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na Menejimenti ya Benki hiyo, katika mwendelezo wa ziara yake ya kutembelea taasisi zote zilizo chini ya Wizara ya Fedha na Mipango, jijini Dar es Salaam.

Mhandisi Masauni alisema kuwa katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano, sekta ya kilimo ni ya kipaumbele kwa kuwa inaenda kuchochea maendeleo ya

viwanda ambavyo vingi vinategemea malighafi ya kilimo, mifugo na uvuvi.

"Nataka benki hii ipime mafanikio yake katika kuinua mazao ya kimkakati ambayo yameainishwa ikiwa ni pamoja na zao la kahawa, chai, korosho, pamba, michikichi, alizeti na mengineyo, ambayo ni muhimu katika mipango ya serikali na kukuza uchumi wa nchi," alieleza Mhandisi Masauni.

Alisema kuwa Benki ya TADB inajukumu la kuhakikisha inasaidia wakulima nchini katika mazao ya kimkakati bali pia kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao hayo na masoko.

Mhandisi Masauni alisema katika sekta ya kilimo yapo maeneo ambayo yanapaswa kufanyiwa kazi kwa kiasi kikubwa ili kuleta tija kwa nchi ikiwa ni pamoja na eneo la umwagiliaji, upatikanaji wa

mbegu bora na ugani.

Pia alisema kuwa ni lazima benki hiyo iibue fursa za maendeleo kwa kushirikisha taasisi zingine, kama Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na Jumuiya za Wafanyabiashara Tanzania, kwa kuwa kuna wanaoweza kuja na fedha za uwekezaji nchini lakini hawazijui fursa zilizopo katika Sekta ya Kilimo.

Aliipongeza benki hiyo kwa kuwa na maono ya kuwa chombo cha mapinduzi ya sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi na pia kuendelea na kukuza mtaji ambapo wakati wa kuanzishwa kwake benki hiyo ilikuwa na mtaji wa Sh. bilioni 50 hadi kufikia Sh. bilioni 80 kwa sasa.

Alisema licha ya ukuaji wa mtaji huo bado hautoshelezi katika utekezaji wa mikakati ya benki kwa kuwa uhitaji ni takribani Sh. bilioni 800, hivyo ameitaka benki hiyo kupeleka

mapendekezo ya namna ya kukuza mtaji na serikali inavyoweza kusaidia, ili benki hiyo iweze kuwa tegemeo katika kukuza uchumi wa nchi kwa kuchangia uwekezaji katika sekta hiyo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya TADB, Japhet Justine, alisema kuwa mwaka 2018 walitoa mikopo ya Sh. bilioni 33, lakini hadi Julai mwaka 2021 wametoa mikopo zaidi ya bilioni 340, hivyo kuendelea kutimiza nia ya kuwagusa wananchi kwa nguvu zaidi katika sekta mbalimbali za maendeleo.

Alimshukuru Naibu Waziri huyo kwa kufanya ziara katika taasisi yake na kuibua changamoto za kuhakikisha wanafungua fursa kwa wananchi ikiwa ni pamoja na kuangalia unafuu wa riba ili kuwasaidia wakulima na wafanyabiashara, na aliahidi kufanyia kazi maagizo yote yaliyotolewa.

mazao ya kilimo

Naibu Waziri Masauni aitaka TADB kukuza kilimo, mifugo, uvuvi

NA MWANDISHI WETU

ya sh.
idebezi
odoma,
nani ya
Habari,
mbaye
re na
ya sh.

fanyika
odoma,
isi ya
inanchi
Trust,
square.
uni ya
limo ni
kilimo
hi wa

uvuvi
ongeza
nyuki
za tija
uki na

ne za
ufugaji
faa na
situ na



na
aka na

ata

katika
asaka
ibapo
miwa

gu ya
sheni
miwa
vuni,"

hizo,
eneo
turniwa
turniwa

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad Yussuf Masauni, amelagiza Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), kuhakikisha inasaidia kutekeleza Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano, hususan katika kukuza sekta za kilimo, mifugo na uvuvi.

Mhandisi Masauni, alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki, alipotembelea benki ya TADB, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na menejimenti ya benki hiyo, katika mwendelezo wa ziara yake ya kutembelea taasisi zote zilizo chini ya Wizara ya Fedha na Mipango, jijini Dar es Salaam.

Alisema katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano, sekta ya kilimo ni ya kipaumbele, kwa kuwa inaenda kuchochea maendeleo ya viwanda, ambavyo vingi vinategemea malighafi ya kilimo, mifugo na uvuvi.

"Nataka benki hii ipime mafanikio yake katika kuinua mazao ya kimkakati, ambayo yameainishwa, yakiwemo ya kahawa, chai, koroshho, pamba, michikichi, alizeti na mengineyo, ambayo ni muhimu katika mipango ya serikali na kukuza uchumi wa nchi," alieleza.



Nataka benki hii ipime mafanikio yake katika kuinua mazao ya kimkakati, ambayo yameainishwa, yakiwemo ya kahawa, chai, koroshho, pamba, michikichi...

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad Yussuf Masauni

Alisema TADB ina jukumu la kuhakikisha inasaidia wakulima nchini katika mazao ya kimkakati, na pia kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao hayo na masoko.

Mhandisi Masauni alisema katika sekta ya kilimo, yapo maeneo ambayo yanapaswa kufanywa kazi kwa kiasi kikubwa, kuleta tija kwa nchi, yakiwemo maeneo ya umwagiliaji, upatikanaji wa mbegu bora na ugani.

Pia, alisema ni lazima benki hiyo iibue fursa za maendeleo kwa kushirikisha taasisi zingine, kama Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na Jumuiya za Wafanyabiashara Tanzania, kwa kuwa kuna wanaoweza kuja na fedha za uwekezaji nchini, lakini hawazijui fursa zilizo katika sekta ya kilimo.

Aidha, Mhandisi Masauni aliipongeza benki hiyo kutokana na maono ya kuwa chombo cha mapinduzi ya sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi na pia kuendelea kukuza mtaji, ambapo wakati wa kuanzishwa kwake, ilikuwa na mtaji wa sh. bilioni 50 hadi kufikia sh. bilioni 80 kwa sasa.

Alisema licha ya ukuaji wa mtaji huo, bado hautoshelezi katika utekelezaji wa mikakati ya benki kwa kuwa uhitaji ni takribani sh. bilioni 800, hivyo alitaka kupeleka mapendekezo ya namna ya kukuza mtaji na serikali inavyoweza kusaidia, ili iwe tegemeo katika kukuza uchumi wa nchi kwa kuchangia uwekezaji sekta hiyo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet Justine, alisema mwaka 2018, walitoa mikopo ya sh. bilioni 33, lakini hadi Julai, mwaka huu, wametoa mikopo za zaidi ya sh. bilioni 340, hivyo kuendelea kutimiza nia ya kuwagusa wananchi kwa nguvu zaidi katika sekta mbalimbali za maendeleo.

Aidha, alimshukuru Naibu Waziri huyo, kwa kufanya ziara katika taasisi yake na kuibuâ changamoto za kuhakikisha wanafungua fursa kwa wananchi.