

UDHIBITI UVUVI HARAMU NA ONGEZECO MAVUNO YA SAMAKI

NA MWANDISHI WETU

CHIMBUKO la Siku ya Uvuvi Haramu Duniani ni wazo lililofuliwa katika Kikao cha 39 cha Kamisheni ya Nchi za Mediteranean mwaka 2015.

Kikao hicho kilipendekeza kuwepo kwa siku ya kimataifa ya kudhibiti uvuvi haramu, uvuvi usiotolewa taarifa na uvuvi usioratibiwa.

Kamisheni hii ilipendekeza kutangazwa kwa siku hiyo ili kutoa uelewa wa umuhimu wa vita dhidi ya uvuvi haramu, uvuvi usiotolewa taarifa na uvuvi usioratibiwa. Pendekezo hili iliwasilishwa na kurdhiwa katika Kikao cha 32 cha Kamati ya Masuala ya Uvuvi ya Shirika la Chakula Duniani (FAO).

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayehusika na Uvuvi, Dk Rashid Tamatamah, anasema Desemba 2017, Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maazimio yake ya mwaka kuhusu uvuvi endelevu, ilitangaza rasmi Juni 5 ya kila Mwaka kuwa Siku ya Kimataifa ya Vita dhidi ya Uvuvi Haramu. Uvuvi Usiotolewa Taarifa na Usioratibiwa.

Tamatamah anasema, Juni 5 ilichaguliwa kwa sababu wakati azimio hilo linapitishwa, kulikuwa na itifaki ya Kuzuia Uvuvi Haramu kwa kupitia bandari. Anasema Tanzania iliridhia itifaki hiyo iliyolenga kudhibiti uvuvi haramu na kuongeza kuwa, siku ambayo itifaki hiyo ilipitishwa ilikuwa Juni 5, hivyo UN iliona vyema tarehe hiyo iendelee kwa kuwa inahusu uvuvi haramu.

Anasema kwa kuwa Tanzania imeridhia itifaki hiyo na kuunga mkono Azimio la Umoja wa Mataifa dhidi ya Uvuvi Haramu. Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi imedhibiti uvuvi haramu kwa asilimia 80 katika maji baridi yakwemo maziwa, mito na mabwawa.

Kadhali, imedhibiti uvuvi haramu kwa asilimia 100 katika maji chumvi hu-



susan Bahari ya Hindi ambako ama kubwa ya uvuvi haramu iliyokuwa ikitumika ni wa kutumia milipuko ya baruti.

"Uvuvi haramu ni dhana pana ambayo pamoja na kuhusisha matumizi ya nyavu zisizoruhusiwa, pia inahusisha kitendo cha mtu kuvua bila kuwa na leseni, kutumia chombo cha uvuvi ambacho hakijasajihwa na utoroshaji wa samaki kwenda nje ya nchi," anasema Dk Tamatamah.

Pamoja na serikali kufanikiwa kwa kiasi kikubwa kudhibiti uvuvi haramu, anasema changamoto za matumizi ya makokoro, watu kuvua bila leseni na utoroshaji wa samaki kwenda nje ya nchi bado zipo japo kwa kiasi kidogo.

"Kabla ya mwaka 2017, hali ilikuwa mbaya sana, lakini mwaka 2018 idara kwa kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama, waliendesha operesheni mwaka mzima ikiwemo Operesheni Sangara katika Ziwa Victoria na Operesheni Jodari katika Bahari ya Hindi zilizofanikiwa kuondoa nyavu haramu," anasema

na kuongeza: "Katika bahari tulikamata meli moja ya uvuvi Mtwara ya kutoka Vietnam na wahusika walifungwa."

Anasema tangu mwaka jana, Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilianzisha Mkakati Shirikishi wa Usimamizi na Udhhibiti wa Rasilimali za Uvuvi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuiimarisha ulinzi shirikishi.

"Baada ya kukamilika kwa zile operesheni, idadi ya samaki kwenye maziwa, bahari na mito imeongezeka kwa kiasi kikubwa."

"Miaka ya nyuma kabla ya operesheni ile, mavuno ya samaki Tanzania kutoka vyanzo vyote vya maji yalikuwa tani 350,000 hadi 360,000, lakini kwa mara ya kwanza mwaka 2019 zilifika tani 382,000 na mwaka jana tulifika tani 497,000," anasema Dk Tamatamah.

Kuhusu idadi ya wavuvi waliopo nchini, anasema Tanzania ina wavuvi wanaotambulika 253,000 na wafugaji samaki 30,000. Anabainisha kuwa, kesi zilizopo mahakamani kuhusu uvuvi haramu hazizidi 10 kwa kuwa wengi

hulipa faini. **MBUNGE WA CHONGA** Mbunge wa Chonga Salum Mohammed Shaafi (ACT-Wazalendo), anasema kuchoma nyavu za wavuvi si suluhisho kwa uvuvi haramu, bali serikali inapaswa kuwapatia mikopo wavuvi ili wanunue zana za kisasa za uvuvi zikiwemo boti za uvuvi, na pia iendelee kutoa elimu kuhusu athari za uvuvi haramu.

"Uvuvi umetoa ajira kwa Watanzania, hivyo ni jukumu la serikali hasa ni kutoa elimu ili wananchi waondokane na uvuvi haramu unaoharibu mazalia ya samaki, unaoharibu utalii kwa kuwa bahari na maziwa ni sehemu ya viutvio vya utalii," anasema Shaafi.

KUHUSU MIKOPO Anasema mwaka 2018 lilianzishwa dawati la sekta binafsi ili wavuvi waweze kukopesheka na kabla ya 2018 kulikuwa hakuna mtu yeyote au kikundi chochote kilichopata mkopo benki, lakini mpaka Aprili mwaka huu, kuna vikundi ambavyo vimepata mkopo kupitia Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB). "Kwa mfano, Ukerewe

kuna akina mama wanaofanya kazi ya kuanika daga ambao ni tatizo kuanikwa wakati wa masika, tukawaunganisha na kusaidia kuwasaidia pendekezo na kulipeleka Benki ya TADB na walipata mkopo wa Sh milioni 200 walizotumia kununua mashine kwa ajili ya ku-kaushia samaki, kikundi kingine kinaitwa Irigula kilichopo Sengerema ambao walinunua boti za kuvulia na nyavu," anasema Dk Tamatamah.

WAZIRI MIFUGO NA UVUVI Wakati anawasilisha Mpango na Makadirio ya Mapato na Matumizi ya fedha kwa Wizara yake kwa mwaka 2021/2022 bungeni hivi karibuni, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema katika mwaka 2020/2021, Sekta ya Uvuvi nchini ilikua kwa asilimia 6.7.

Pia mchango wa sekta hii kwa pato la taifa ulikuwa asilimia 1.71 na kutoa ajira za moja kwa moja kwa wavuvi 195,435, wakuzaji viunbe maji 30,064 na Watanzania milioni 4.5 wameendelea kupata mahitaji yao ya kila siku kutokana na shughuli mbalimbali zinazohusiana na sekta ya uvuvi.

Ndaki anasema shughuli za wavuvi wadogo huchangia asilimia 95 ya samaki wote wanaovuliwa nchini na asilimia tano iliyobaki huchangiwa na wavuvi wakubwa.

Anasema hadi Aprili mwaka huu, wavuvi wadogo 195,435 walishiriki moja kwa moja shughuli za uvuvi kwa kutumia vyombo vya uvuvi 58,231 na kuvuna tani 422,859.8 za samaki zenye thamani ya Sh trilioni 2.62.

"Kulingana na taarifa za utafiti katika Ziwa Victoria mwaka 2020, kiasi cha samaki katika ziwa hilo kimeongezeka kutoka tani milioni 2.7 mwaka 2019 hadi tani milioni 3.5 kwa ziwa zima ongezeko ambalo ni sawa na asilimia 29.3. Ongezeko hili limechangia kiasi cha samaki kilichopo katika maji yote kufikia tani milioni 4.1," anasema Ndaki.

Waziri Ndaki afunguka mafanikio Wizara ya Mifugo na Uvuvi siku 100 za Samia

NA MWANDISHI WETU

SIKU 100 tangu Serikali ya Awamu ya Sita iungie madarani zimekuwa za mafanikio makubwa katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwani katika kipindi hicho imetekeleza kazi mbalimbali.

Kwa mujibu wa Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mashamba Ndaki anasema kazi hizo ni zile zilizopangwa kutekelezwa katika mwaka wa fedha 2020/2021.

Aidha, Waziri Ndaki anasema baadhi ya kazi hizo zimetokana na maelekezo ya Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyoyatoa katika matukio mbalimbali ili kuboresha Sekta za Mifugo na Uvuvi.

Hivyo haya ni baadhi ya mafanikio ambayo yamepatikana katika siku 100 za utawala wa Rais Samia kama yanavyoelezwa na Waziri Ndaki.

TEKELEZAJI KATIKA SEKTA YA MIFUGO

Waziri Ndaki anasema katika kipindi cha siku 100 ya Serikali ya Awamu ya Sita, mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya mifugo ni pamoja na ujenzi wa visima virefu viwili (2) katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa (Usolanga) na Mpapa (Manyoni) vimefikia asilimia 70 na asilimia 30 mtawala. Pia, ukarabati wa mabwawa matatu (3) ya Chamakweza (Chalinze), Kimokoua (Longido) na Narakauo (Simanjoro) umekamilika kwa asilimia 100.

Anaeleza mafanikio mengine ni kwamba jumla ya hekta 32,044.21 zimetengwa katika Wilaya za Tanganyika, Nsimbo na Mlele kwa ajili ya malisho.

Vile vile Waziri Ndaki anafanua zaidi katika kipindi hiki Serikali imetoa mafunzo na leseni kwa wachunaji ngozi 340 wa machinjio za Manispaa ya Kinondoni na Temeke Dar es Salaam.

Pia, imewapatia vitendea kazi Wakaguzi wa Ngozi 34 wa Wilaya ya Mikoa ya Mwanza, Simiyu, Shinyanga na Mara. Lengoni kuwezesha upatikanaji wa ngozi bora kwa ajili ya viwanda.

*Mnada wa mifugo wa



mpakani wa Magena, Mara umefunguliwa ili kuwezesha biashara ya mifugo kati ya Tanzania na Kenya. Pia, ujenzi wa mnada wa mifugo wa upili wa Buzirayombo, Geita umefikia asilimia 50. Lengoni kuboresha biashara ya mifugo ndani na nye ya nchi, anasema Waziri Ndaki na kuongeza.

*Jumla ya ng'ombe wa asili 146 katika mkoa wa Iringa na ng'ombe 152 katika mkoa wa Singida walifanywa uchambuzi ili kubaini na kutunza mbari za ng'ombe wa asili.

Kwamba Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo) kwa upande wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo kwa upande wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) zimefanya kukao na kukubaliana kuendeleza ushirikiano kiutendaji katika ngazi za idara na taasisi zilizo chini ya Wizara hizo.

*Lengoni kuimarisha sekta za mifugo katika pande mbili za muungano ili ziweze kuchangia zaidi katika ukuaji wa uchumi na maendeleo ya wananchi.

TEKELEZAJI KATIKA SEKTA YA UVUVI

Kwa upande wa Sekta ya Uvuvi Waziri Ndaki anasema ni moja kati ya sekta za kiuchumi hapa nchini.

Anasema shughuli za uvuvi huchangia katika kuwapatia wananchi ubakika wa chakula, lishe,

kuongeza kipato, kupunguza umaskini, kupata fedha za kigeni na kuchangia kwenye pato la Taifa.

Anafanua baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika siku 100 za uongozi wa Awamu ya Sita kuwa ni pamoja na kukamilika kwa ujenzi wa Mojenjo Malatu ya Ofisi za Vikundi vya usimamizi wa Rasidimali ya Uvuvi (BMU) katika Wilaya za Pangani (Kipumbwi), Mkinga (Zinghari) na Bagamoyo (Dunda).

Anafanua kwamba ni katika kipindi hiki ambapo kumekuwa na juhudi za maboresho ya miundombinu wezesaji ya shughuli za uvuvi kwa kuanza ujenzi wa mialo sita (6) katika Kanda ya Ziwa Victoria, ujenzi wa soko la samaki la Mbatba Bay-Nyasa Mkoani Ruvuma, na kutangazwa kwa zabuni ya kupata Mkandarasi wa Ukarabati wa Soko la Samaki la Ferid Dar es Salaam utakaoanza mwezi Julai 2021.

Vile vile anataja mafanikio mengine kuwa ni kutengwa kwa fedha za ndani shilingi bilioni 50 katika bajeti ya 2021/2022 kwa ajili ya kuanza ujenzi wa Bandari ya Uvuvi katika eneo la Mbegani Bagamoyo.

Waziri Ndaki anaendelea kusema kuwa Wizara imefanikisha kuzinduliwa kwa Dawati la Jinsia katika Sekta ya Uvuvi ili kuwawezesha wanawake kushiriki ipasavyo katika

uchumi wa buluu kupitia Sekta ya Uvuvi pamoja na kanuni mpya za kusimamia na kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu zimelayarishwa na kutangazwa katika Gazeti la Serikali Na. 334 ya tarehe 23 Aprili, 2021.

Lakini pia imetangaza fursa za uwekezaji zilizo kwenye Sekta ya uvuvi iliyojumuisha wageni kutoka Ufalme wa Saudi Arabia, Jamhuri wa Watu wa China, na Umoja wa Falme za Kiarabu.

Aidha, hii ilifanikisha Juni 22, 2021 kwa mara ya kwanza Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA) kukusanya jumla ya Dola za Marekani 800, 000 sawa na TSH 1.84 bilioni malipo ya leseni za uvuvi wa Bahari Kuu kwa meli 22 baada ya meli za kigeni kusitisha kuchukua leseni za Tanzania mwaka 2017/2018 kulikosababisha Serikali kukosa mapato na DSFA kushindwa kujendesha yenyewe.

Aidha anasema ni katika kipindi hiki Wizara imefanikisha ununuzi wa maboti kumi na mbili (12) na injini sita (6) za kupachika kwa ajili ya kuimarisha ulinzi wa rasilimali za uvuvi ambapo pia Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi (TAFIRI) imefanikiwa kuwawezesha wavyvi 100 katika ukanda wa Pwani wa Bahari ya Hindi kuvua kwa ufanisi kwa kuwapatia taarifa za maeneo yenye samaki Baharini.

Waziri Ndaki anaeleza kwamba katika kipindi hiki DSFA pia ilikamilisha maandalizi na kuwezesha Mawaziri wenye dhamana ya Sekta ya Uvuvi SMT na SMZ kusaini Kanuni Mpya za Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu za mwaka 2021 na kuanza kutumika rasmi tarehe 23 Aprili, 2021.

Vile vile DSFA imeimlalisha ulinzi wa rasilimali za uvuvi na shughuli haramu zinazohusiana na uvuvi katika eneo la ukanda wa uchumi wa bahari (EEZ) inaloisimamia kwa kutumia mifumo yake ya kufuatilia mienendo ya meli ambapo tarehe 23 Aprili, 2021 ilinasa na kufanikisha kukamatwa kwa mashua Hg iliyokuwa ikipeperusha bendera ya Iran iliyokuwa na kilogramu 859.36 za madiawa ya kulevya.

Anasema kwamba ili kunufika na fursa za Uchumi wa Buluu kupitia leseni ya ukuzaji viumbe maji, Serikali imetenga shilingi bilioni 18 ambazo zitatumika kujenga, ukarabati na kupanua miundombinu katika vituo sita (6) vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji vya Mwanapuli-Tabora, Ruhala-Ruvuma, Kingolwira-Morogoro, Nyengedi-Lindi, Machui-Tanga, na Rubanbagwe-Geita.

Anaeleza hatua hii itasaidia kupunguza tatizo la upunguza wa vifaratga bora vya samaki kwa kuongeza uzaisaji kutoka vifaratga milioni 2 hadi kufika milioni 8 kwa mwaka na kuboresha utofaji wa huduma za ugari hususani kutos mafunzo kwa vitendo kwa angalau wananchi 3,000 ili kuhamasisha na kuwezesha utofaji samaki na viumbe maji wengine kwa tija na faida na kupanua wigo wa huduma za ugari.

Lakini pia itasaidia kuanzisha mashamba darasa 40 ya utofaji samaki yatayosimamiwa na vikundi vya vijana na kinamama.

Kwamba huu ni mwanzo wa utelekezaji wa azima ya kuwa shamba darasa katika kila halmashauri nchini ili kuhamasisha utofaji wa samaki nchini kwa ajili ya kuboresha haba, kuongeza kipato na kukuza uchumi.

Habari Leo Uk.4

Julai 5, 2021



Meneja Mkuu wa Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO), Profesa Peter Msoffe (kulia) akipokea taarifa ya makabidhiano kutoka kwa aliyekuwa Kaimu Meneja Mkuu wa Kampuni hiyo, Masele Shilagi. Katikati ni Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Uzalishaji na Masoko (WMUV), Stephen Michael akishuhudia makabidhiano hayo yaliyofanyika kwenye ofisi za NARCO, Dodoma juzi. (Picha na Narco).

mikubwa ya tafiti

Wafugaji, wakulima walia na mpaka wa Pwani, Morogoro

NA WARIOBA IGOMBE, MOROGORO
Jamii ya wafugaji na wakulima wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro wameomba serikali kuingilia kati changamoto ya mgogoro wa mipaka katika vijiji vinavyopakana na mkoa wa Morogoro na Pwani.

Akizungumza mwishoni mwa wiki kuhusu mgogoro uliopo baina ya vijiji vinavyopakana na mkoa hiyo, Mwenyekiti wa Kijiji cha Serengete B, Wilayani Morogoro, Masudi Haji, alisema kwa muda mrefu wananchi wa kijiji hicho, wameshindwa kuendeleza ardhi yao kwa sababu ya mgogoro ya mipaka.

"Mkulima au mfugaji katika kijiji hiki akiwa anafanya shughuli zake za kijamii kujipatia riziki, upande wa pili wa wananchi wa Pwani wanawazuia kufanya shughuli zao na kusababisha mgogoro kwa wananchi wa vijiji hivyo," alieleza.

Mwenyekiti huyo alibainisha kuwa changamoto hiyo ni ya muda mrefu na kwamba wananchi wa kijiji hicho wanaamini kwamba wao wapo Mkoa wa Morogoro.

Alisema vijiji vyenye changamoto



Mkulima au mfugaji katika kijiji hiki akiwa anafanya shughuli zake za kijamii kujipatia riziki, upande wa pili wa wananchi wa Pwani wanawazuia kufanya shughuli zao na kusababisha mgogoro kwa wananchi wa vijiji hivyo

Mwenyekiti wa Kijiji cha Serengete B, Wilayani Morogoro, Masudi Haji.

hiyo ni Gumba, Lugano na Kichemu huku akidai kuwa mpaka unaotambulika na wanakijiji wa vijiji hivyo ni ule uliopo kijiji cha Lukenge.

Miongoni mwa wakazi wa kijiji cha Kisemu, Mariam Shabani, alisema changamoto hiyo inachangia vijiji vyote vinavyopakana na Mkoa wa Pwani kushindwa kuwa na maendeleo, hivyo aliomba Halmashauri ya Morogoro kutatua kero hiyo.

Mariam alieleza kuwa endapo hatua za haraka hazitachukuliwa kwa kuweka mipaka halali, kuna hatari ya watu kupoteza mali pamoja na maisha yao kwani mgogoro ya ardhi.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Albert Msando, alisema anatambua mgogoro huo na kwamba hatua za kutatua inayofanywa na serikali ili kuitambua mipaka halisi, inashughulikiwa kisheria.

Msando aliwataka wananchi wa vijiji hivyo vilivyoko mpakani kuwa watulivu wakati serikali ikifanyia kazi suala hilo ambalo tayari lipo mikononi mwa Kamishna wa Ardhi

ti wa
i kwa
saldia
adala

zrikali
atafiti
mbali
tafiti
i nchi
atoka
tafiti
taka."

rekea
taifa

sasa,
ngozo
ndiko
seneo
tkali."

alii

weka

juma
zaidi
ilaya
o wa

Mwananchi Uk.8

Julai 5, 2021

TUZO: PONGEZI

Katibu Mkuu
Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Mifugo
Profesa Ellsante
Ole Gabriel
(kushoto),
akimkabidhi cheti
mtaalamu wa
mifugo, Emmanuel
Pangapanga, kwa
kutoa huduma
bora kwa wafugaji,
wakati wa hafla
ya utoaji tuzo
iliyofanyika jijini Dar
es Salaam juzi. Na
Mpiga Picha Wetu



W'biashara Feri sasa kuhamishwa

Na Moshi Lusanzo

SERIKALI inatarajia kuwahamisha kwa muda wafanyabiashara katika soko la samaki la kimataifa la Feri jijini Dar es Salaam, kwa ajili ya kupisha kazi ya uboreshaji na ujengaji wa miundombinu ya kisasa.

Akizungumza na wadau wa sekta ya uvuvi baada ya kufanya ziara kwenye soko jana, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema ujenzi huo ambao utaanza mwezi ujao, unalenga kufanya soko hilo kuwa bora zaidi katika uzaji wa samaki katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Alisema mradi huo utaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 3, kati ya fedha hizo Sh. bilioni 1,7 zimetolewa na Benki ya Dunia.

Waziri Ndaki, alisema kazi ya uakarabati huo zitafanyika katika maeneo mawili ambayo ni kanda moja na mbili, ambazo wafanyabiashara wanafanya kazi katika mazingira magumu ya wazi.

"Tumeanza na kanda hizi mbili ambazo ni muhimu katika uzalishaji wa samaki, tunataka kuona kila bidhaa inayotoka hapa inakuwa na ubora wa kimataifa na hivyo kuongeza kipato kwa serikali," alisema.

Aliwaondoa wasiwasi wavuvi na wachuuzi kwamba hakuna atakayeathirika wakati wa ujenzi huo, kwani serikali haitawaondoa kabisa, na badala yake watahamishwa kwa muda kwenda sehemu zingine pembeni ya soko hilo.

Hakuna atakayeathirika katika zoezi hili, serikali inajua mpo hapa kwa ajili ya kutafuta kipato, tutachokifanya tutawapeleka kwa muda sehemu ya jirani ili mwendeleo kuuza na kununua samaki," ameongeza kusema.

Hata hivyo, ametoa onyo kwa mkandarasi atakayepata kazi hiyo kukamilisha kazi ndani ya miezi saba kama ilivyoainishwa, kinyume chake hata kubali kuona kazi hiyo ikisuasua na kusababisha usumbufu kwa wafanyabiashara.

Mtaalamu wa ujenzi huo, Debora Sengusia, alisema mradi huo ambao utaanza Agosti mwaka huu baada ya kupatikana kwa mkandarasi, utakuwa shirikishi ili kuhakikisha kila mfanyabiashara wa soko hilo anatambulika na kupatiwa maeneo ya kufanyia kazi.

"Kama wataalamu tumejipanga kuhakikisha katika zoezi la kuhawamisha kwa muda na kisha kuwarudisha sehemu zao, hakuna atakayelalamika kwa kukosa eneo la kufanyia kazi," alisema Sengusia.

Bil 3.7/- kujenga masoko ya samaki

Na Oscar Job

SERIKALI itatumia zaidi ya Sh bilioni 3.7 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa mialo na masoko kwa kuweka miundombinu ya kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi na kupunguza upotevu.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema hayo jana Dar es Salaam katika Mkutano wa Uongozi wa Soko la Samaki la Ferry, wavuvi na wafanyabiashara wa eneo hilo kuzungumzia maboresho ya soko hilo yanayotarajiwa kufanyika hivi karibuni.

Ndaki alisema ingawa idadi ya wavuvi inakadiriwa kufikia milioni 4.5 nchini, serikali imekuwa haipati pato la kutosha kutoka sekta hiyo.

Alisema wizara yake imejipanga kuweka mazingira rafiki ya kibiashara katika masoko yote na mialo ya kupokelea samaki ili kuongeza tija katika sekta ya uvuvi nchini.

"Lengo ni kuhakikisha tunawawezesha wavuvi kuongeza ufanisi na tija katika kazi yao sambamba na kuongeza mchango wao katika pato la taifa ambalo mwaka huu ni asilimia 1.7, tunakusudia siku zijazo hili likue zaidi," alisema Ndaki.

Alisema asilimia 95 ya wavuvi nchini ni wadogo wanaovua samaki kwa ajili ya matumizi ya chakula na asilimia tano iliyobaki wanavua kwa ajili ya biashara, hivyo serikali imeweka mkakati ili kuwainua.

"Rais Samia Suluhu alieleza wizara kuboresha mazingira na miundombinu ya uvuvi ili kuwawezesha wavuvi na wafanyabiashara kuchangia pato la taifa," alisema Ndaki.

Alisema asilimia 30 hadi 40 za mazao ya samaki yanapotea kutokana na kutokuwapo kwa miundombinu ya uhifadhi na kwamba, kufanyika kwa ukarabati huo kutawezesha samaki hao kuhifadhiwa kwa viwango bora.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ng'wilabuzu Ludigija aliwataka wavuvi na wafanyabiashara kuushirikiana na mkandarasi ili akamilishe kazi hiyo kwa wakati.

Alisema ujenzi huo utakaofanyika kwa awamu utawalazimu wafanyabiashara hao kusogea kutoka maeneo ya ujenzi na kutengewa maeneo mengine hadi utakapokamilika ndiyo warejee.