

## Sengerema waipongeza TANROADS

Na Raphael Okello, Mwanza

■ ■ ■ BAADHI ya wananchi wilayani Sengerema wamepongeza juhudi zilizofanywa na Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) kuboresha miundombinu yake yenye urefu wa kilomita 30 na kuwaondolea adha ya kuzunguka na kutumia muda mrefu.

Barabara hiyo yenye urefu wa kilomita 30 kutoka Sengerema hadi Ngoma ilikuwa na changamoto ya uhanbitu wa mara kwa mara kutokana na kuwa kwenye bonde la maji na kukatika mara kwa mara na kuwafanya abiria waendao maeneo ya Ngoma na vijiji irani kuzunguka umbali wa kilomita 60.

Hayo yalibainishwa na wakazi wa kijiji cha Ngoma wilayani Sengerema walipokuwa wakizungumza na Gazeti hili kwa nyakati tofauti hivi karibuni kueleza namna walivyoweza kunufaika na barabara hiyo.

Mariam John wa Kijiji cha Ngoma alisema hapo awali walikuwa wakisafiri kwa kuzunguka eneo hilo lililo na mabonde ya Tuniyenye na Nyanchenche ambayo yana chemchemi za maji yaliyokuwa yanaribu barabara kipindi cha miua.

Kwa sasa tunasafiri kwa shilingi elfu tatu baadala ya saba tuzokuwa tunatumia kabla ya matengenezo kwani tulikuwa tukizunguka umbali mrefu ndo maana nauyi yetu ilikuwa kubwa alisema John.

Kaimu Meneja wa TANROAD Mkoani Mwanza Vedaastus Maribe alisema wao wanatoa kipaumbele kwa matengenezo ya barabara kuunganisha mkoa na mataifa irani ili kuwezesha ukuaji wa uchumi kwa tafa.

Alisema kulikuwa na changamoto kubwa ya barabara katika mabonde ya Tuniyenye na Nyanchenche sababu ya uwepo wa maji mengi ambapo kwa sasa wameinua sehemu kubwa ya barabara hiyo na kujenga madaraja mengi kukabiliana na hali hiyo.

Manibe alisema barabara hiyo ambayo imejengwa kwa kwango cha changarawe kupitia kwa makampuni ya Jonta Investment Ltd, Mei Construction co Ltd na Samota imewaondolea usumbufu wananchi katika eneo hilo na hivyo kuwezesha usafirishaji wa bidhaa zao kwa urahisi.

Mkurugenzi wa Jonta engineering toka mkoa wa shinyanga, John Ntalimbo alieleza kuwa kampuni yake itahakikisha inafanyakazi bega kwa bega na senkai Katika

## Wauzaji na wasambazaji nyavu haramu kikaangoni

Na Edward Kondela, Mwanza

■ ■ ■ SERIKALI imepanga kuweka utaratibu wa kutambua hatua mbalimbali za upatikanaji wa nyavu za uvuvi tangu kutengenezwa kwake hadi kusambazwa na kumfika mvuvi ili kudhibiti usambaaji wa nyavu zisizohitajika kisheria hapa nchini.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Abdallah Ulega amebainisha hayo jana wakati akizungumza na baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Kanyala kilichopo Wilaya ya Sengerema Mkoani Mwanza, akiwa kwenye ziara ya kikazi ya siku mbili mkoani humo na kubainisha kuwa senkai inataka suala la kuchoma nyavu lipungue au lishe kabisa.

■ Tumejipanga vyema sana wawuvi mmekuwa mkupata sintofahamu kubwa unaenda dukani kununua nyavu ya mimita nane (8) ukaja nayo huku ikipimwa inaonekana iko chini ya mimita hizo ambapo ni kinyume na sheria na wewe kuchukuliwa hatua, sasa tutapambana na wauzaji na wasambazaji wa nyavu hizo. Alisema Ulega.

■ Aliongeza kuwa ili kuhakikisha nyavu za uvuvi zinakuwa katika viwango vinavyotambulika, wizaru itaweka pia utaratibu wa kuwepo kipimo kimoja ambacho kitatambulika nchi nzima kwa kushirikiana na Shirika la Vwango Tanzania (TBS) ili kumuokoa mvuvi asendeleo kuzimizwa kwa kuafwaa kuwa nyavu zake ziko kinyume na sheria.

Naibu waziri huyo aliwapongeza pia wakazi wa Kijiji cha Kanyala

kwa kuonesha uelewa mpana juu ya kutotumia zana haramu kwa kushirikiana na serikali jambo ambalo kwa kiasi kikubwa limepunguza shughuli za uvuvi zisizozingatia sheria za nchi.

Kuhusu kuanzishwa kwa vyama vya ushirika vya wawuvi Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Abdallah Ulega amesema serikali ya awamu ya sita ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayongozwa Rais Samia Suluhu Hassan imepanga kuwawezesha wawuvi kupitia vyama hivyo kwa kupata mikopo ili waweze kununua vyombo vya kusasa zaidi vya shughuli za uvuvi.

■ Vikundi vya ushirika vinalafanya vizuri sana na wengine wamejitengeneza vyombo vya uvuvi, tuweke utaratibu mzuri tusudi nyuma nimekuja kutazama namna mnavyosonga mbele nataka kurudisha airi ya kufanya vizuri sana, nataka nirudi tena hapa kukabidhi hundi alifafanua Ulega.

Katika kuhakikisha vyama vya ushirika vya wawuvi vinanufaika na mikopo kupitia taasisi mbalimbali za kifedha ikwemo Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Naibu Waziri Ulega amevitaka vyama ambavyo tayari vimepatwa mikopo kufanya marejesho kwa wakazi ili vweze kuwa na sifa ya kukopesha tena pamoja na kuwezesha vyama vingine kupata mikopo na kukuza sekta ya uvuvi.

Kwa upande wake Mbunge wa Jimbo la Buchosa Eric Shigongo akizungumza katika mkutano huo amepongeza Wizaru ya Mifugo

na Uvuvi namna inavyohakikisha inasmama maslahi ya wawuvi na kuiomba kuhakikisha inadhhibiti nyavu za uvuvi zisizotakiwa kisheria kabla haziafika kwa wawuvi, kwa kukagua nyavu kwa watu au makampuni yaliyopewa vibali vya kungiza nyavu hizo nchini.

Aidha, alisema serikali haiko tayari kukandamiza raia wake wakwemo wawuvi na kukemea vitendo vya rushwa vinavyofanywa na baadhi ya watendaji wakati wa ukaguzi wa nyavu za uvuvi kwa wawuvi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Sengerema Emmanuel Kipole amekemea pia vitendo vya rushwa na kuwataka wawuvi wasikubali kutoa rushwa kwa mtendaji yeyote wa serikali kwani kwa kufanya hivyo wanakuwa wanahalalisha kuendelea kuwepo kwa vitendo hivyo.

■ Aliwataka watendaji wanaohusika na ukamataji wa zana za uvuvi zisizotakiwa kisheria kufuata sheria za nchi kwa kuwa vitendo vya rushwa vinabomoa nchi na kusababisha kutokuwepo kwa mahusiano mazuri baina ya watendaji hao na wawuvi.

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Kanyala wakizungumza katika mkutano wa Naibu Waziri Ulega, walilalamika baadhi ya vyama vya ushirika vya wawuvi kukosa mikopo kutoka taasisi mbalimbali za kifedha licha ya kufuata taratibu ambazo zimekuwa zikianishwa na taasisi hizo, jambo ambalo Mhe. Ulega alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Mkurugenzi Mtendaji wa

TADB Bw. Japhet Justine katika mkutano huo juu ya jambo hilo ambapo mkurugenzi huyo aliahidi kulfanya kazi.

Wakazi hao pia wameimba senkai kutokomeza kabisa uwepo wa nyavu haramu ili waweze kununua nyavu zinazotakiwa kisheria kwa kuwa wamekuwa wakipata hasara kwa kununua nyavu zisizotakiwa kisheria bila kufahamu na hatimaye kukamatwa kwa nyavu hizo na kuchomwa moto jambo ambalo limekuwa likiwarudisha nyuma kwaendeleo.

Akiwa katika Wilaya ya Sengerema, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Abdallah Ulega akiambatana na Mbunge wa Jimbo la Buchosa Eric Shigongo na mkuu wa wilaya hiyo Emmanuel Kipole pamoja na viongozi wengine, amefika katika Kijiji cha Zilagula na kukutana na Chama cha Ushirika wa Wawuvi Zilagula na kujionea namna mikopo wa Shilingi Milioni 100.7 waliopatiwa na TADB wanavyotumia kwa kutengeneza boti za uvuvi, vichanja vya kuanika daga, kujenga eneo la kuhfacha samaki pamoja na kujulishwa mikazi mbalimbali ambayo chama hicho kitaendelea kufanya kupitia fedha hizo.

■ Akiongea na wakazi wa Kijiji cha Zilagula Ulega amekitaka Chama cha Ushirika wa Wawuvi Zilagula kuwasaidia vijana na kutaka wataalam kuhakikisha katika kijiji hicho ili kutoa elimu ya matumizi bora ya fedha za mikopo ili mikopo huo uweze kuwa na tija zaidi kwao na jama inayowazunguka.



Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati), Mbunge wa Jimbo la Buchosa, Eric Shigongo (kulia) na Mwendekiti wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Sengerema, Mark Makoye wakwa kwenye boti kuelekea Kijiji cha Zilagula, ambapo Ulega amefanya ziara ya kikazi ya siku moja wilayani humo ili kutatua kero mbalimbali za wawuvi na kuhamasisha ushirika. (Picha na Edward Kondela)

## Serikali yatetea utekelezaji Mchuchuma, Liganga

Na Anastazia Anyimike, Dodoma

**W**AZIRI wa Viwanda na Biashara, Profesa Kitila Mkumbo amewaeleza wabunge kuwa si sahihi kusema hakuna kitu kilichofanywa katika utekelezaji wa mradi wa kielelezo wa makaa ya mawe ya Mchuchuma na chuma cha Liganga. Profesa Mkumbo

vimefanyika. Kusema kwamba hakuna kitu kilichofanyika hii sio sahihi, yako mambo ambayo yamefanyika na yako mambo ya msingi kwa serikali yamefanywa," alisema Profesa Mkumbo.

Alisema hatua ya mwekezaji ni kutafuta thamani ya uwekezaji kwenye mradi wa makaa ya mawe ya Mchuchuma na chuma cha Liganga ni

# Bungeni ni wiki ya kilimo, ardhi, mifugo

Na Anastazia Anyimike, Dodoma

**B**UNGE leo linatarajia kupokea na kujadili makadirio ya mapato na matumizi ya Wizara ya Kilimo kwa mwaka wa fedha 2021/2022.

Kwa mujibu wa ratiba ya mkutano wa tatu wa Bunge la 12 wabunge watajadili bajeti hiyo kwa siku mbili.

Mpaka sasa Bunge limejadili na kupitisha makadirio ya bajeti ya

wizara 14 ikiwemo Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na watu Wenye Ulemavu, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) na Ofisi ya Rais (Utumishi na Utawala Bora).

Nyingine ni Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Wizara ya Katiba na Sheria, Wizara ya Madini, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Wizara ya Maji.

Wizara zingine ni Wizara ya Afya, Maertdeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari na Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa na Wizara ya Viwanda na Biashara.

Ratiba inaonesha kesho kutwa Bunge litapokea na kujadili makadirio ya mapato na matumizi ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na wabunge watapata fursa kujadili kwa

siku mbili na kufuatia na Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Wiki ilayo itakuwa zamu ya Wizara ya Maliasili na Utalii, Wizara ya Nishati, Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha Bajeti ya Serikali inatarajwa kuwasilishwa bungeni Juni 10 na kujadiliwa na wabunge kwa siku saba.

Mkutano huu wa bajeti unatarajia kufikia tamati Juni 30 mwaka huu.

**Watumishi wa**



Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega akiangalia boti sita za Chama cha Ushirika wa Wavuvi Zilagula zilizotengenezwa kwa ajili ya uvuvi wa daga baada ya chama hicho kupokea mkopo wa Sh100.7 milioni kutoka Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB). Waziri alitembelea eneo hilo wakati wa ziara yake ya kikazi ya siku moja wilayani Sengerema mkoani Mwanza juzi. Picha na Mpiga Picha Maalum

# Serikali yasaka tiba ya uonevu kwa wavuvi

Bakari Kiango, Mwananchi  
bkiango@mwananchi.co.tz

Dar es Salaam. Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdalla Ulega amesema Serikali itaweka utaratibu wa kutambua hatua mbalimbali za upatikanaji wa nyavu za uvuvi kuanzia zinavyotengenezwa, kusambazwa hadi kumfikia mvuvi.

Ulega alitoa kauli hiyo juzi wilayani Sengerema mkoani Mwanza ambapo alisema kuwa lengo la kuweka utaratibu huo ni kudhibiti usambaji wa nyavu zisizohitajika kisheria nchini.

Ulega alisema mchakato huo utapunguza uhomaji wa nyavu kupungua au kuisha kabisa.

"Tumejipanga vyema sana wavuvi mmekuwa mkipata sintonafahamu kubwa unaenda dukani kununua nyavu ya milimita nane ukija nayo huku ikipimwa inaonekana iko chini ya milimita hizo ambapo ni kinyume na sheria. Mvuvi unachukuliwa hatua sasa tutapambana na wauzaji na wasambazaji wa nyavu hizo," alisema Ulega.

Alisema katika kuhakikisha nyavu za uvuvi zinakuwa katika viwango vinavyotambulika, wiz-

ara hiyo itaweka pia utaratibu wa kuwepo kipimo kimoja ambacho kitatambulika nchi nzima kwa kushirikiana na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ili kumuokoa mvuvi asiendelee kuumizwa.

Mbunge wa Buchosa, Eric Shigongo aliipongeza Serikali kwa namna inavyosimamia maslahi ya wavuvi na kuiomba idhibiti nyavu za uvuvi zisizotakiwa kisheria kabla hazijafika kwa wavuvi ikiwemo kuzikagua kwa wafanya-biashara au kampuni zilizopewa vibali vya kuziingiza nchini.

Shigongo, alisema Serikali hai-ko tayari kukandamiza wananchi wakiwemo wavuvi na kukemea vitendo vya rushwa vinavyofanywa na baadhi ya watendaji wakati wa ukaguzi wa nyavu za uvuvi kwa wavuvi.

Mkuu wa wilaya ya Sengerema Emmanuel Kipole alikemea vitendo vya rushwa na kuwataka wavuvi wasikubali kutoa rushwa kwa mtendaji yeyote wa Serikali kwani kwa kufanya hivyo wanahalalisha na kukuza rushwa.

"Sote tunajua utoaji na upokeaji wa rushwa ni kinyume cha sheria na kinaminyaka haki, sasa kwanini tuendelee vitendo hivyo?" alihoji



**'Tutaweka utaratibu wa kipimo kimoja cha nyavu ambacho kitatumika nchi nzima ili kumuokoa mvuvi asiendelee kuumizwa'**

Naibu Waziri, Mifugo na Uvuvi, Abdalla Ulega

## AGIZO>> Rejesheni mikopo kwa wakati wengine nao wakope

Vijana zaidi ya 200 wajitokeza kuomba mikopo ya bodaboda

NA MWANDISHI WETU, Dodoma

ZAIDI ya vijana 200, wanaojishughulisha na usafirishaji wa abiria kwa kutumia pikipiki, wakiwemo wahitimu wa vyuo vikuu walioamua kujajiri, wamejitokeza katika fursa ya mikopo ya bodaboda kutoka benki ya NMB, huku wakishukuru serikali na benki hiyo kwa kuwa mpango huo ni mkombozi kwa vijana.

Aidha, wameomba masharti ya mikopo hiyo kutazamwa upya, ili kupanua wigo kwa vijana wengi kukopesheka.

Hayo yalisemwa jana, Jijini Dodoma, katika mafunzo maalumu kwa vijana wa bodaboda na pikipiki za miguu mitatu (bajaji), yenye

# Ulega asema usambaaji nyavu zisizokidhi vigezo kudhibitiwa

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI imepanga kuweka utaratibu wa kutambua hatua mbalimbali za upatikanaji wa nyavu za uvuvi, tangu kutengenezwa kwake hadi kusambazwa na kumfikia mvuvi ili kudhibiti usambaaji wa nyavu zisizokidhi vigezo vya kisheria.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, alieleza hayo jana, wakati akizungumza na baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Kanyala, Wilaya ya Sengerema, mkoani Mwanza, akiwa kwenye ziara ya kikazi.

Alibainisha kuwa serikali inataka suala la kuchoma nyavu lipungue au liishe kabisa.

"Tumejipanga vyema, wavuvi mmekuwa mkipata sintofahamu kubwa, unakwenda dukani kununua nyavu ya milimita nane, ukija nayo huku ikipimwa, inaonekana lko chini ya milimita hizo, kinyume cha sheria na wewe kuchukuliwa hatua, sasa tutapambana na wauzaji na wasambazaji wa nyavu hizo," alisema.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha nyavu za uvuvi zinakuwa katika viwango vinavyotambulika, wizara itaweka utaratibu wa kuwepo kipimo kimoja, ambacho

kitatambulika nchi nzima, kwa kushirikiana na Shirika la Viwango Tanzania (TBS), ili kumwokoza mvuvi asiendelee kuumizwa kwa kuarifiwa kuwa nyavu zake ziko kinyume cha sheria.

Naibu Waziri huyo, aliwapongeza wakazi wa Kijiji cha Kanyala, kwa kuonesha uelewa mpana juu ya kutotumia zana haramu kwa kushirikiana na serikali, jambo ambalo kwa kiasi kikubwa limepunguza shughuli za uvuvi zisizozingatia sheria za nchi.

Kuhusu kuanzishwa kwa vyama vya ushirika vya wavuvi, Naibu Waziri Ulega, alisema serikali ya awamu ya sita, inayoongozwa Rais Samia Suluhu Hassan, imepanga kuwawezesha wavuvi kupitia vyama hivyo, kupata mikopo ili waweze kununua vyombo vya kisasa zaidi.

"Vikundi vya ushirika vinafanya vizuri na wengine wamejitengenezea vyombo vya uvuvi. Tuweke utaratibu mzuri, tusirudi nyuma. Nimekuja kutazama namna mnavyosonga mbele, nataka kurudisha ari ya kufanya vizuri, nataka nirudi tena hapa kukabidhi hundi," alifafanua.

Katika kuhakikisha vyama vya ushirika vya wavuvi vinanufaika na mikopo kupitia taasisi

mbalimbali za kifedha, ikiwemo Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Naibu Waziri Ulega, alivitaka vile ambavyo tayari vimepatiwa mikopo, kufanya marejesho kwa wakati ili viweze kuwa na sifa ya kukopesha tena pamoja na kuwezesha vyama vingine kupata mikopo na kukuza sekta ya uvuvi.

Kwa upande wake, Mbunge wa Buchosa Eric Shigongo, akizungumza katika mkutano huo, alipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kwa namna inavyosimamia maslahi ya wavuvi na kuiomba kudhibiti nyavu za uvuvi zisizotakiwa kisheria kabla hazijafika kwa wavuvi.

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Emmanuel Kipole, alikemea vitendo vya rushwa na kuwataka wavuvi wasikubali kutoa rushwa kwa mtendaji yeyote wa serikali, kwani kufanya hivyo ni kuhalalisha kuendelea kuwepo kwa vitendo hivyo.

Baadhi ya wakazi wa kijiji hicho waliohudhuria mkutano wa Naibu Waziri Ulega, walalamikia baadhi ya vyama vya ushirika vya wavuvi kukosa mikopo kutoka taasisi mbalimbali za kifedha, licha ya kufuata taratibu zilizoanishwa na taasisi hizo.



# Barrick Gold CEO: Cryptocurrencies are better store of value

By OUR CORRESPONDENT

Barrick Gold CEO Mark Bristow has dismissed the idea that cryptocurrencies are a better store of value than traditional gold.

Bitcoin bulls have argued that the limited supply of the digital coin and its eye-popping growth posits it as a better hedge against inflation than gold.

Bristow, appearing on CNBC's 'Mad Money,' pushed back on that characterization, criticizing the speculative assets for being too volatile to be considered a safe investment.

"That's one thing you can't do, is no one can print gold," he told Jim Cramer. "We can still make cryptocurrencies."

The supply of bitcoin, which must be mined like gold but digitally, is restricted to 21 million. More than 19 million coins are currently in circulation, according to cryptocurrency blockchain explorer service Blockchain.

As for gold, about 244,000 metric tons of the metal has been mined to date, based on a count kept by the United States Geological Survey. Gold continues to be a rarity in its own right, according to Bristow.

"As a mining industry, gold miners haven't been able to replace the reserves that they've mined" since the turn of the century, he said. "We've only replaced 50% of the gold we've mined." Barrick Gold is a miner valued at \$44 billion.

The comments come after a major meltdown in speculative cryptocurrency markets over the past week, most notably a 30% drop off in bitcoin to near \$30,000. The digital currency, along with other crypto names, has since bounced back to trade near \$40,000. Bitcoin was below \$10,000 a year ago.

Meanwhile, the price of gold

has risen about 3% over the past week and about 5% in the last year.

Shares of Barrick rose almost 1% to \$24.81 Thursday. The stock is up 9% year to date.

However, Barrick Gold Corporation is a mining company that produces gold and copper with 16 operating sites in 13 countries. It is headquartered in Toronto, Ontario, Canada.

It has mining operations in Argentina, Canada, Chile, Côte d'Ivoire, Democratic Republic of the Congo, Dominican Republic, Mali, Papua New Guinea, Saudi Arabia, Tanzania,

Ministry of Livestock and Fisheries' acting director of research, training and extension services (DRTE) Dr Erastus Moshia (C, seated) in a group photo with stakeholders shortly after the opening of the fishing industry stakeholder's workshop held at Edema Hotel in Morogoro last week. The stakeholders discussed the study conducted by UDSM with the funding from FAO.



## Zabuni app shaking up procurement landscape

By ALEX MACBETH

A free procurement app is transforming the tenders landscape in Tanzania, broadening supplier participation due to an increased supply of data.

In 2015, when Victor Vincent graduated with a bachelor's in business studies from Tumaini University in northern Tanzania, he didn't think that six years later he'd be shaking up how the government and

entrepreneur based in the commercial hub of Dar es Salaam.

One of Zabuni's key unique selling propositions (apart from being free for all end users) is that it collates all tenders from the government, the private sector and international development in one place. This gives suppliers a reference point for new opportunities. Within half an hour of this editor downloading the Zabuni app, at least 10 new tenders had been

Public Procurement Regulatory Authority (PPRA).

Zabuni (which means 'tenders' in Swahili) does not have a formal relationship with TANEPS, although it does source data from the national procurement agency's portal. "Other agencies just send us their tenders and procurement information directly," says Vincent.

Cost is a factor in the reluctance of public procurement entities to publish data through the

for compliance.

Zabuni does not charge contractors to publish tenders yet some data can still be hard to source. "Not all procurement entities are waiting to give you information," says Vincent. "Some will say, 'We don't have to give it to you' and they won't." Zabuni has helped many suppliers based outside of Dar es Salaam to engage in the national procurement landscape. While the majority of Zabuni's users - 76% - are based in D.

