

Wizara ya Mifugo yapanga kuboresha sekta ya mifugo

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

WAZIRI wa Mifugo na Uuvi, Mashimba Ndaki amesema katika mwaka wa fedha 2021/22 wamepanga kuboresha sekta ya mifugo kwa kujenga majosho 129, ili kuongeza thamani ya bidhaa zitokanazo na mazao ya mifugo.

Ndaki aliyasema hayo Bungeni Dodoma wakati wizara hiyo ilipokuwa ikiwasilisha bajeti ya sekta ya mifugo kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji.

Waziri Ndaki alisema, Wizara yake imedhamiria kufanya maboresho makubwa katika sekta ya mifugo ili kuongeza thamani ya mazao yatokanayo na mifugo na kuchangia pato la taifa.

Alisema eneo ambalo watalifanyia kazi ni kujenga majosho 129, mapya pamoja na kukarabati yaliyopo ili kusaidia wafugaji kupata huduma hizo katika maeneo yao.

"Tutahakikisha tunajenga majosho kwa ajili ya kuongesha mifugo kila eneo lenye mifugo nchini, lakini pia kukarabati majosho yote yalipo ili kuwezesha wafugaji kupata huduma za ugani katika maeneo yao," alisema.

Ndaki alitaja eneo jingine ambalo watalifanyia kazi ni kuboresha eneo la malisho kwa ajili ya mifugo, ili kuwa na malisho ya uhakika na kupunguza migogoro baina ya wakulima na wafugaji.

"Katika hili, hivi sasa tumepunguza bei ya kukodisha maeneo ya

malisho kwa kukodisha kwa sh. 3,500 kwa heka kwa mfugaji atakayehitaji eneo la malisho," alisisitiza.

Hata hivyo alisema katika mwaka huu wa fedha, wamepanga kukusanya mapato katika sekta kiasi cha sh. bilioni 50.

Awali Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uuvi anayesimamia sekta ya mifugo, Profesa Elisante Ole Gabriel akiwasilisha bajeti ya sekta ya mifugo mbele ya kamati hiyo, alisema itasaidia kuongeza thamani ya mifugo.

Profesa Gabriel alisema katika mipango ya bajeti ijayo, wamepanga kuhakikisha wanawekeza kwenye kuboresha afya ya mifugo, pamoja na kutafuta masoko ya mazao ya mifugo.

"Katika kipindi hiki, tutahakikisha tunatafuta masoko katika bidhaa za mazao ya mifugo kama vile nyama, ngozi na maziwa lakini pia kuongeza fursa nyingine ya matumizi ya vitu kama kwato, pembe na manyoya," alisema.

Hata hivyo alisema mpaka sasa wameshapata wawekezaji kutoka nchi ya Slovakia, ambao wameahidi kuja nchini kuwekeza kiwanda cha kutengeneza mbolea kwa kutumia manyoya, pembe pamoja na kwato.

Aitoa wito kwa wafugaji nchini kutumia fursa ya mitamba ya kisasa iliyopo katika ranchi za taifa, kufanya uhimilishaji ili kupata mifugo iliyobora kwa ajili iweze kuwainua kiuchumi na kuongeza pato la taifa.



Waziri wa Mifugo na Uuvi, Mashimba Ndaki (kulia) akiwa na Naibu Waziri, Pauline Gekul pamoja na watumishi wa Wizara hiyo wakati wa uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2020/21 na makadirio ya bajeti ijayo ya mwaka 2021/22 ya sekta ya mifugo kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji iliyokutana juzi Bungeni Dodoma. (Na Mpitigapicha Wetu)

31, Machi 2021

Serikali, Kampuni ya ngozi kuelimisha wafugaji

Na Kija Elias, Moshi

tanya
a
enye
hiyo
ama
jika
huke
itwa
iti.



■ ■ SERIKALI kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Kampuni ya Kilimanjaro International Leather Industries Ltd, wameanza kuchukua hatua mbalimbali za kuwaelimisha wafugaji na wachunaji ngozi wa machinjio, ili waweze kuboresha kazi zao kwa kutoa mazao bora ya ngozi zitakazozingiza fedha za kigeni.

Hayo yalisemwa jana na Meneja Masoko na Masuzo wa Kiwanda hicho, Donal Nkomavantu wakati alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari waliopata fursa ya kukitembelea kiwanda hicho kilichopo nje kidogo ya enji wa Moshi.

Nkomavantu alisema, bado elimu kwa wafugaji na wachunaji ngozi wa machinjio ni ndogo hivyo kwa kuitambua hilo wao kwa kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi, wameanza kutoa mafunzo kwa kada hiyo ili waweze kuboresha kazi zao kwa kutoa mazao bora ya ngozi zitakazozingiza fedha za kigeni kutokana na masuzo ya nje na kukaza uchumi wa taifa.

Alisema kwa mwaka 2020 walitoa mafunzo kama hayo kwa Kanda ya Ziwa kwa kutoa semina kwa wafugaji na wachunaji jinsi ya utunzaji bora wa ngozi, namna ya kuchinja na kukata ngozi hiyo ili ibaki na ubora wake unatakiwa pindi itakapofika kuchakatwa patikane bidhaa bora.

Meneja huyo alisema Aprili mwaka huu, wanatarajia kuanza kutoa semina nyingine kwenye mikoa mitano iliyopo Kanda ya Kati, lengo likwa ni kuwaelimisha wafugaji na wachunaji juu ya utunzaji bora wa ngozi na uhitaji bora wa ngozi ili isipoteza ubora.

"Tanzania imekuwa ikipata kiasi kidogo cha fedha za kigeni kutokana na uharibu wa ngozi licha ya kuwa ni nchi ya pili kwa wingi wa mifugo Barani Afrika baada Ethiopia," alisema.

Nkomavantu alisema kwa sasa, asilima 50 ya uharibu wa ngozi inatanyika katika machinjio hasa wakati wa uchunaji.

"Uongozi wa kiwanda tayari umejandaa kwenye kutoa elimu hi kwa wafugaji na wachunaji wa mifugo namna bora ya kuchinja na kutunza ngozi, ili kupata ngozi bora isiyokuwa na matundu na mafunzo haya tunatarajia kujitoa kwa wachunaji wote hapa hchini, ambapo tutakuwa tukenda kwa awamu katika mikoa yote nchini," alisema.

Aliongeza kuwa kiwanda hicho, pia kinakusudia kutanus soko la bidhaa zake ikwemo viatu vya kijeshi na vile vya kiraa na bidhaa ztokerazito na ngozi kwa ubora wa kimataifa.

O
kwemo
stahili,
ogelea
mbalo
afunzi
hicho,
vadi 30
jambo
afunzi
, kuiga
ubwa
wenye
lewa,
rdisha
tule na
s eneo
stunizi
zombe.