

Serikali ilivyoandaa mazingira kuendeleza uvuvi

Na Stella Aron

■ UVUVI ni miongoni mwa sekta zenye mchango mkubwa katika kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Sekta hii huwezesha ajira, huchangia pato kwa taifa, huongeza vipato vya wavuvi pamoja na wadau wengine kama vile wachuzi wa samaki na mazao mengine ya uvuvi, huongeza uhakika wa chakula na lishe.

Mbali ya hayo, inaposimamiwa kikamilifu vilevile huwezesha uhaifuhi wa bionasi pamoja na utali wa baharini, ziwani, mtoni na mabwawa.

Hapa nchini mchango wa sekta ya uvuvi kwa pato la taifa ni asilimia 1.7 kwa mwaka.

Pia hapa nchini sekta ya uvuvi hadi sasa huwezesha ajira kwa watu milioni 4.5, wakati upande wa lishe huchangia asilimia 30 ya protini.

Inakadiriwa kuwa, hapa nchini ulaji wa mazao ya uvuvi mwa mtu kwa mwaka ni kilo 8.5, kiasi ambacho ni kidogo ikilinganishwa na wastani wa ulaji wa samaki uliopendekezwa duniani, kilo 20.5.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashauri Ndaki, amesema kuwa Tanzania inabidi waongeze uzalishaji kwenye uvuvi, ili wazungeze hata lishe inayotokana na mazao yake.

MAFANIKIO
Waziri Ndaki amesema kuwa mafanikio makubwa yaliyopatikana katika uvuvi metokana na usimamizi wa sera, sheria, kanuni na miongozo mbalimbali iliyoopo kwenye sekta.

Sera na sheria za uvuvi nchini ni pamoja na Sera ya Taifa ya Uvuvi ya Mwaka 2015; Sheria ya Uvuvi Namba 22 ya Mwaka 2003; Kanuni za Mwaka 2009 na Marekebisho ya Mwaka 2020; Sheria ya Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu Namba 29 ya Mwaka 1994; Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Namba 11 ya Mwaka 2016; na Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi Bahari Kuu Namba 5 ya Mwaka 2020.

Waziri Ndaki amesema kuwa, sekta imefanikio kupunguza uvuviharumu na biashara za uvuvi kwa mazao ya uvuvi kwa asilimia 80 upande wa majibandi, huku pia zikipunguza asilimia 100 za matumizi ya vilipuzi kwenye Ukanda wa Bahari ya Hindi.

Waziri anasema kuwa, mwaka 2020 jumla ya tani 497,567 za samaki wenye thamani shilingi trilioni 2.34 walivunwa ikilinganishwa na tani 362,645 samaki wenye thamani shilingi 1.48 mwaka 2015/2016.

Anasema kuwa, katika uzani huo, tani 435,408.9 ni samaki walivunwa kwenye majibandi, wakati tani 62,158.38 walivunwa katika majichumi kwa mwaka 2020, ikilinganishwa na tani

409,332.72 majibandi na tani 60,976.51 majichumi mwaka 2019.

Waziri anaendelea kusema kuwa, ongezeko la uvunaji wa rasilimali za uvuvi imetokana na kupungua vitendo vya uvuviharumu, kwamba ilikuwa ni mazingira yaliyowezesha kuongezeka mazao ya samaki.

Anasema kuwa, vilevile maizo ya mazao ya uvuvi nje ya nchi yaliyongezeka kutoka shilingi bilioni 379 kwa miaka ya 2015 - 2017 hadi shilingi bilioni 691 miaka ya 2018/19.

"Hii ni ongezeko la asilimia 82. Aidha, uagaji wa samaki kutoka nje ya nchi umepungua kwa asilimia 99.7, kutoka tani 22,962 zenye thamani ya sh. bilioni 56.12 mwaka 2016/17 hadi tani 8.21 zenye thamani ya sh. bilioni 0.16 mwaka 2020.

"Hii imesaidia kupunguza matumizi ya fedha za kigeni, kulinda soko la ndani, kuongeza ajira, na kupunguza urari wa kibiasara," Waziri Ndaki anasema.

Anasema kuwa mwaka 2020 vifaranga 21,676,187 ya samaki vilizalishwa, katika vituobinasi (17,529,347) na serikali (4,146,840), ikilinganishwa na vifaranga 17,301,076 vilivyozalishwa mwaka 2019, sawa na ongezeko la asilimia 25.3.

"Lengo ni kuzalisha vifaranga milioni 30 mwaka huu, ambapo vituo na taasisi za serikali vitezalisha vifaranga milioni 8, na sektabinafsi kuzalisha vifaranga milioni 22," anasema.

CHANGAMOTO
Akiwa katika moja ya mikutano iliyohusisha sekta ya uvuvi, waziri Ndaki alisema kuwa, kikao hicho kingeibua changamoto zinazokabili.

Aktaja moja ya changamoto, alisema: "Nitaje tu baadhi ya changamoto ambazo wizara inakabiliana nazo.

"Changamoto hizi ni pamoja na changamoto katika pato la taifa ikilinganishwa na rasilimali za uvuvi zilizoopo nchini.

"Uvuvi haramu na utoro shaji wa mazao ya uvuvi nje ya uvuvi, waziri Ndaki alisema kuwa, kikao hicho kingeibua changamoto zinazokabili.

"Ukosefu wa bandari ya uvuvi, na kukosekana kwa meli za kitafa katika uvuvi wa bahariki." Kuhusu ukuzaji viumbemaji, alitaja changamoto kuwamba ni upatikanaji haifu wa vifaranga na chakulabora cha samaki.

Pia, alitaja ufiryo wa huduma za ugani, kukosekana soko la uhakika, hususan kwa mazao ya mwani na kambale, pamoja na gharama kubwa za uanzishaji shughuli za ukuzaji viumbemaji, hususan ufugaji samaki kwenye viziwa.

KUTATUA CHANGAMOTO
Waziri Ndaki anasema kuwa, serikali imehamia kuendeleza sekta ya uvuvi ili ichangie



Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashauri Ndaki



Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul

kikamilifu katika uchumi wa blu, kwa misingi ya uvuviendelevu unaozingatia itokolo na ustawi wa jamii.

"Hivyo, ili kufikia azma hiyo, serikali inatekeleza mikakati mbalimbali.

"Baadhi ya mikakati hiyo ni pamoja na ujenzi wa bandari ya uvuvi, kufufua shirika la TAFICO, kuboresha sera, sheria, kanuni na miongozo inayosimama sekta ya uvuvi.

"Kuboresha tafti zinazohusu rasilimali za uvuvi, kuimarisha ulinzi na uhifadhi wa rasilimali za uvuvi, kusimamia na kuendeleza shughuli za ukuzaji viumbemaji, na kuboresha huduma mbalimbali wa awali wa ujenzi wa bandari ya uvuvi kupitia mshauri mwelekezi," anasema waziri.

Waziri Ndaki anasema kuwa pamoja na hayo, serikali inaendelea mpango wa ujenzi wa bandari ya uvuvi ili

kuboresha huduma kwa meli zinazofanya uvuvi wa kibiasara katika bahari, hususan Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu maarufu 'EEZ'.

Aidha, anasema kwamba ujenzi wa bandari ya uvuvi inakusudia uondoshe changamoto za kuhusha samaki waliogenda na wasiologwa, ukaguzi wa samaki waliovulwa, kuogesa na kufanya ukarabati wa meli, kupaka maji na chakula, mafuta, chombo, kushusha na kupaka mabahaya.

"Hatua zilozifikwa katika ujenzi wa bandari ya uvuvi ni pamoja na kukamilika kwa upembuzi yakanifu wa awali wa ujenzi wa bandari ya uvuvi kupitia mshauri mwelekezi," anasema waziri.

Anasema kuwa, serikali imepata ufadhili kutoka Serikali ya Japan kupitia Mpango wa Maendeleo ya Uchumi na Jamii (The Economic and Social Development Programme) wa fedha sh. bilioni 4.2, ambazo sehemu yake zitatumika kwa

ujenzi wa meli yenye urefu wa mita 22, itakayovunwa kwenye Ukanda wa Uchumi wa Bahari.

Aidha, anaendelea kusema kuwa, msada huo itahusisha usmikaji mitambo ya kuzalisha barafu na ujenzi wa ghala ya ubaridi ya kuhifadhi samaki 'cold room'.

Waziri Ndaki anasema kuwa serikali inatarajia kuanza kutekeleza Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi inayofadhiliwa na Mfuko wa Kinatatafa wa Kuendeleza Kilimo (IFAD).

Kwamba, programu hiyo imelenga kununua meli nane, ambazo nne zitakabidhiwa TAFICO, na nne nyingine Kampuni ya Uvuvi Zanzibar (ZAFICO).

Akizungumzia programu hiyo, anasema kwamba itajenga uwezo na kuendeleza vituo vya ukuzaji

viumbemaji, itajenga kiwanda cha kuchakata samaki, itajenga kiwanda cha kutengeneza chakulabora cha samaki, na itaveka miundombinuwezishi ya kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi.

"Serikali inaendelea kuhamasisha sektabinafsi ili kuwekeza katika uvuvi wa bahariki," anasema.

Waziri Ndaki anasema kuwa, kuhusu ukuzaji viumbemaji wa mabwawa na viziwa, serikali imeamiza kujenga mazingira wazeshi kwa sektabinafsi kuwekeza katika shughuli mbalimbali mnyororo wa thamani za mazao hayo, kuanzia uzalishaji wa mbeugobora za viumbemaji, uzalishaji chakula, ukuzaji viumbemaji wa kibiasara, huduma za ugani, kuongeza thamani, uzalishaji na masoko.

"Ndugu washiriki, serikali inatekeleza mikakati mbalimbali ili kuondoa changamoto zilizoainishwa, kwa lengo la kuongeza uzalishaji wa viumbemaji kutoka tani 18,716.56 za sasa hadi kufika tani 50,000 ifikapo mwaka 2025, na hatimaye tani 100,000 ifikapo mwaka 2030.

"Mikakati hiyo ni pamoja na kuanzia vyama vya ushinka vya wafugaji wa samaki, ili waweze kukopesheka kwa urahisi.

"Kufanya kampeni za kutambulisha tasnia ya ukuzaji viumbemaji kwenye taasisi za fedha, ili waweze kutoa dhana na mikopo kwa wazukaji viumbemaji.

"Kuanzisha tamazi za vijana kwa kulumia miundombinu itakayokuwepo katika vituo vya ukuzaji viumbemaji.

"Na kuendelea kuhamasisha

sektabinafsi kuwekeza katika vitofotehi vya vifaranga vya samaki na wivanda vya chakula cha samaki," anasema.

WITO KWA WADAU
Aidha, waziri Ndaki amotaka wadau watumie jukwaa ili kujadiri changamoto hizo, na kisha wawasilishe mapendekezo wizarani kuhusu namna bora ya kupata ufumbuzi.

"Vilevile, amisheni wahusika na muda wa utatuzi wa changamoto hizi, kwa kuzingatia kuwa zipo changamoto ambazo utatuzi wake ni wa muda mrefu, wa kati na mrefu," anasema.

Ametoa wito kwamba wadau na sektabinafsi watumie fursa zilizoopo za uwekezaji kwenye uvuvi bahariki, uchakataji na biashara ya mazao ya uvuvi, ukuzaji viumbemaji, utengenezaji zana za uvuvi, utafiti, mafunzo, na utali wa kiikolojia.

Amesema kuwa sekta ya uvuvi itaendelea kushinkishwa na sekta nyingine, ikiwemo mazingira, uchukuzi, wivanda na biashara, maliasili, utali na nishati, ili kuhakikisha kwamba, usimamizi na matumizi ya rasilimali za uvuvi vinakuwa na kuwa endelevu, hivyo kuongeza mchango wake kwa pato la taifa.

KALI YA NAIBU WAZIRI WA MIFUGO NA UVUVI
Akifunga mikutano wa wadau wa sekta ya uvuvi kwa mwaka 2021 uliofanika kwa siku tatu kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa Mwalmu Julius Nyerere (JNICC) jijini Dar es Salaam, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul alisema kuwa, wadau wa sekta ya uvuvi nchini inatakuwa watumie fursa zinazopatikana katika sekta hiyo, ili waweze kukuza uchumi, na kwamba wakati huohuo wakihakikishe wanakomesha uvuviharumu.

Naibu waziri Pauline alisema kuwa, kupitia mikutano wa wadau wa uvuvi, waweze kuibua fursa mbalimbali zinazohusiana na uvuvi, hivyo kwamba wadau wakitumia vituo vya fursa hizo, waweze kufufua.

"Moja ya fursa ambayo wameza kuibua ni pamoja na uwekezaji katika bahariki.

"Tumeona TAFICO inayokwenda kufufuliwa, pamoja na ujenzi wa bandari ya uvuvi Mbigani, Bagamoyo, pamoja na kununua meli nne, na kwa ujumla zinakuwa nane - na uwekezaji katika bahariki," naibu waziri Pauline.

Aidha, naibu waziri Pauline alisema kuwa, wamewaza kufahamu mahitaji ya vyakula

vya samaki, kwamba ni kiasi gani waganadde kuelekea kwerya kilimo cha ufugaji wa samaki kwenye viziwa pamoja na mabwawa.

Tunapoelokea kukuza sekta ya uvuvi, ni vizuri tukatama fursa ya upatikanaji wa dhana bora ya uvuvi, ili kuweza kuwanufaisa wavuvi pamoja na wananchi kwa ujumla, na kuweza kukuza uchumi," amesema.

KATIBU MKUU
Katibu Mkuu Sekta ya Uvuvi, Dkt. Rashid Tamatamah, amesema kuwa, siku za karibuni zilitokea taarifa kuhusu samaki kuonekana wamekufa kwenye maeneo mbaimbali ya Ziwa Victoria, na kwamba watu walipata hofu kuhusiana na uwezekano wa samaki hao kuingwa sumu.

Katibu mkuu Dkt. Tamatamah amesema kuwa, kutokana na taarifa hizo, hivyo wakatumia kikosi cha maabara kwa ajili ya kuandikisha, na kwamba majibu yalitokaa ikaonekana samaki hao hawakuwa na sumu.

"Baada ya hofu kutokea, nituma timu yangu ya maabara na kuchukua sampu ya samaki katika maeneo ya Rorya, Musoma, Mwanza, Sengerema na Bukoba.

"Tukazipeleka kwa mkemia mkuu, ili aweze kuangalia kama kuna sumu au wamekufa kwa mabadiliko ya tabianchi," Dkt. Tamatamah anasema.

"Kuna hali huwa inaitokeza ziwani kwenye mizi ya bandi, ambayo inalianya maji ya juu kupata bandi na kuwa nyazi joto sawa na yale ya chini.

"Hivyo, ikitokea upepo, maji ya chini yanakuja juu, na kuchanganyikana, na kusababisha baadhi ya samaki kufa."

Waziri Mkuu Mstaafu Mzenigo Pinda veye ameshau wastatua na wale wanaotarajia kustatua wasikubali kushindwa maisha, ili waweze majukumbanasi, ikwemo kuangalia TV na kucheza na wajuuku, utandoka mapema sana.

"Kustatua sio kuchoka, tanyeni kazi, wekezeni kwenye kilimo, wekezeni kwenye mifugo.

"Mimi natija nyuki, naima, na pia ninashughulisha na ufugaji wa samaki wa mabwawa," Pinda anasema.

Pinda anasema kuwa, wastatua wengi wanaishi maisha ya tabu baada ya kustatua, kwa sababu ya kukata tawala kimaisha.

Mikutano huo uliuhudhuriwa na wadau mbalimbali wengine, ikiwemo Dkt. Christine Ikingoma ya (Mb), Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunye ya Kili no, Mifugo na Maji, Almasi Ije (Mb), Makamu Mwenye Iiti Kamati ya Kudumu ya Bu ge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Prof. Alexander Kitila Mlimbo (Mb), na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Uwekezaji).