

Gekul awaagiza wakurugenzi kutenga fedha za mifugo

NA MIHARAKA KAMIONA, KILIMANJARO

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul amewataka Wakurugenzi wa Halmashauri zote nchini kutekeleza Waraka wa mwaka 2002 ambao unawataka kutenga asilimia 15 ya mapato yanayotokana na shughuli za Sekta ya Mifugo na Uvuvi na kuzirejesha kwenye sekta hizo ili kuboresha shughuli zake.

Gekul alitoa agizo hilo alipokuwa akiingiza na Viongozi wa Wilaya ya Mwangi, Mkoani Kilimanjaro alipotembelea kukagua shughuli za Sekta ya mifugo na uvuvi zinazotekelezwa Wilayani humo Disemba 23, 2020.

Kwa mujibu wa Gekul, mwaka 2002 Serikali ilitoa waraka ambao unaelekeza kuwa Halmashauri zote nchini zihakikishe kuwa mapato yanayopatikana kutokana na shughuli za sekta ya mifugo na uvuvi itengwe asilimia 15 na zirudishwe kwa sekta hizo ili kuboresha huduma kwa mifugo ikivemo ukarabati wa majosho, minada na kununua chanzo za mifugo.

"Wakurugenzi rejeeni huo waraka ambao unadumu mpaka mwaka 2025 ili mtekeleze kama ulivyoagiza na tukifanya hivyo itasaidia kuboresha huduma za mifugo yetu na tupate mazao bora yanayotokana na mifugo hiyo," alisema Gekul.

Miradi hiyo inajengwa kwa niaba ya VETA na Chuo cha Ufundi Stadi Tabora kwa upande wa Wilaya ya Uvui na Chuo cha Ufundi Stadi Shinyanga kinajenga cha Igunga kwa niaba ya VETA imeshindwa kukamilika katika vipindi viwili walivyoongezewa nje ya kile cha awali cha Juni mwaka huu.

Dkt. Sengati alitoa kauli jana na baada ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa miundombinu ya Vyuu vya Ufundi Stadi Uvui na Igunga na kukuta kazi bado haijakamilika licha muda waliongezewa kubaki



Mkurugenzi, Mkuu wa Uvuvi, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Magese Bakaya (wapili kushoto) akitoa maelezo kwa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (katikati) kuhusu moja ya mivaa inayotumika na wazazi wanawafanya shughuli zao katika bwawa la Nyumba ya Mungu lililopo Wilayani Mwangi, Mkoani Kilimanjaro. Waziri Gekul alikuwepo katika Mvulo wa bwawa hilo kukagua shughuli zinazotekeleza hapo Disemba 23, 2020. Wa kwanza kulia ni Mkuu wa Samungu, Christopher Ole Sendeka.

RC atoa siku 38 Veta kukamilisha ujenzi wa Chuo cha Uvui na igunga

NA TICANYA VINCENT

MKUU wa Mkoa wa Tabora Dkt. Philemon Sengati ametoa siku 38 kwa uongozi wa Mamlaka ya Elimu na Ufundi (VETA) kukamilisha ujenzi wa miradi miwili ya vyuu vya Igunga na Uvui ili ianze kutoa mafunzo kwa wakazi wa maeneo hayo.

Miradi hiyo inajengwa kwa niaba ya VETA na Chuo cha Ufundi Stadi Tabora kwa upande wa Wilaya ya Uvui na Chuo cha Ufundi Stadi Shinyanga kinajenga cha Igunga kwa niaba ya VETA imeshindwa kukamilika katika vipindi viwili walivyoongezewa nje ya kile cha awali cha Juni mwaka huu.

Dkt. Sengati alitoa kauli jana na baada ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa miundombinu ya Vyuu vya Ufundi Stadi Uvui na Igunga na kukuta kazi bado haijakamilika licha muda waliongezewa kubaki

siku chache.

Alisema awali ujenzi wa Vyuu vya Ufundi Stadi Uvui na Igunga vinavyojengwa kwa gharama ya shilingi bilioni 1.5 kwa kila kimoja ukamilikea Juni baadae wakaongezewa hadi Agosti na baada ya hapo wakaongeza hadi Desemba mwaka huu na bado dalili haionyesha kama watakamisha mwisho mwa mwezi huu.

Dkt. Sengati alisema ifikapo tarehe ya 31 Januari hapo mwakani ni lazima ujenzi wa vyuu vyote uwe umekamilika kwa asilimia mia moja na vianze kudahili wanachuo.

Alisema hakuna sababu ya uongozi wa Vyuu vyote vilivyopevwa jukumu la kusimamia ujenzi kuchelewesha kwa kuwa walishapewa fedha na Serikali na vifaa vinavyohitajika vipo.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema sababu za kuchelewa kwa miradi ikiwemo kudai mvua na kufuata kokoto mbali hazina nguvu wana-chotakiwa ni kuchapakazi usiku na mchana ili miradi ikamike hapo Januari mwakani.

Alisema lengo ni kutaka watoto waliomaliza elimu ya msingi na kukaosa fursa ya kuendelea na masomo ya Sekondari waweze kudahiliwa vyuu hapo kwa ajili ya kusoma fani mbalimbali za ufundi ambazo zitawasaidia kushiriki vema katika ujenzi wa Taifa.

Aidha Mkuu huyo wa Mkoa aliwataka Mafundi wanaoshiriki ujenzi wa Vyuu hivyo kutoa fursa za ajira kwa vijana waliopo karibu na maeneo ya miradi ili mzunguko wa fedha kwa wakazi hao uwe mkubwa.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi(VETA) Kanda ya Magharibi Wilhard Soko alimweleza Mkuu wa Mkoa wa Tabora watajitahidi kuwasimamia vyuu vya Tabora na Shinyanga ili vikamilishe miradi yote miwili kama walihadi kukamilisha Mwezi Januari mwakani.

Alisema baada ya kukamilika ujenzi hatua zinafuata za ununuzi wa vifaa ufanyike na waweze kudahili wanachuo kwa ajili ya kuanza masomo.

Naibu Waziri wa Tamisemi aridhishwa na ujenzi wa madarasa Wanging'ombe

NA MWANDISH WETU, NAJOMBE

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais- Tamisemi Dk. Festo Dugange amemshaha kuridhishwa na Ujenzi wa Jengo la madarasa matatu na Ofisi moja katika shule ya msingi Igwachanya iliyopo wilayani Wanging'ombe mkoani Njombe lililojengwa kwa gharama ya Miliioni 60, pesa iliyotolewa na Serikali kupitia Mradi wa (P for R).

Dugange alitoa pongezi kwa halmashauri hiyo wakati akizungumza na watumishi wa halmashauri wilayani humo.

"Nakupongeza mkurugenzi na wataalamu wa halmashauri hiyo ya Wanging'ombe kwa kusimamia vyema ujenzi wa jengo hili Tanana lililavyo bora japo kwa Mwanekano wake, hii ni Hatua nzuri ya kubonesha Kiwango cha Elimu katika Wilaya ya Wanging'ombe," Dk. Festo Dugange Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tamisemi akiwa Mkoani Njombe, Disemba 23/2020.

Aliongeza "Pamoja na Majukumu haya ya Naibu Waziri Mimi ni Mkuu wa Jimbo hili la Wanging'ombe naomba nitumie nafasi hiyo kuwaeleza Wataalamu, Wilaya yetu na Changamoto kubwa ya Maji haina asiliqwa kuna Mradi wa Maji hapa una Miaka mingi lakini haina Wataalamu kwanini tunashindwa kutatua hii" Dk. Dugange Naibu Waziri TAMISEMI.

Vile vile amewataka watumishi wa uma kuongeza kazi kwenye utendaji wa kazi.

"Katika kipindi cha Miaka Mitano iliyopita Chini ya Rais Dk. John Pombe Magufuli tumelanya kubwa lakini Miaka hii Mitano tuliyoyana Sasa tunatakiwa kufanya kazi kwa kazi zaidi, kama tulikuwa tunatambua Spidi ya 20 kwa ssa Sasa tunapaswa kwenza Spidi hadi 300 kwa Saa" Dk. Dugange Naibu

Gekul awaagiza wakurugenzi halmashauri kutenga fedha za mifugo

**Na Mbaraka Kambona,
Kilimanjaro**

■ NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul amewataka Wakurugenzi wa Halmashauri zote nchini kutekeleza Waraka wa mwaka 2002 ambao unawataka kutenga asilimia 15 ya mapato yanayotokana na shughuli za sekta

Diwani Kata ya Matema ampongeza Rais Magufuli

Na Julius Konala, Kyela

■ DIWANI wa Kata ya Matema katika Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya Antony Mwamgunda, amempongeza na kumshukuru Rais Dkt. John Magufuli kwa jitihada zake za kuboresha miundombinu ya barabara kwa kiwango cha lami na umeme kutoka njia panda ya Ipinda hadi kiji cha Matema Beach wlayani humo.

Mwamgunda alitoa pongezi hizo mwahoni mwa wiki wakati alipokuwa akizungumza na gazeti hili wlayani humo kwa lengo la kuelezea mikakati mbalimbali ya maendeleo ya kata hiyo.

Alisema kuwa tangu Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Dkt. Magufuli iboreshe miundombinu hiyo ya barabara imechanga kukaza uchumi wa kata ya Matema.

Alitafanua kuwa kutekelezwa kwa miradi hiyo ya barabara na umeme imechanga kuwawutia wawekezaji wa hoteli na nyumba za kulala wageni pamoja na watalii toka ndani na nje ya Nchi na kuipatia serikali fedha za kigeni.

Aidha Mwamgunda ameomba Serikali kuangalia uwezekano wa

ya mifugo na uvuvi na kuzirejesha kwenye sekta hizo ili kuboresha shughuli zake.

Gekul alitoa agizo hilo alipokuwa akiongea na viongozi wa Wilaya ya Mwanga, Mkoani Kilimanjaro alipotembelea kukagua shughuli za Sekta ya mifugo na uvuvi zinazotekelezwa Wilayani humo.

Kwa mujibu wa Gekul, mwaka 2002 Serikali imetoa waraka ambao unaelekeza kuwa Halmashauri zote nchini zhakikishe kuwa mapato yanayopatikana kutokana na shughuli za sekta ya

mifugo na uvuvi itengwe asilimia 15 na zrudeshwe kwa sekta hizo ili kuboresha huduma kwa mifugo ikiwemo ukarabati wa majosho, minada na kununua chanjo za mifugo.

"Wakurugenzi rejeoni huo waraka ambao unadumu mpaka mwaka 2025 ili mtekeleze kama ulivyoagiza na tukifanya hivyo itasaidia kuboresha huduma za mifugo yetu na tupate mazao bora yanayotokana na mifugo hiyo," alisema Gekul.

Aliendelea kusema kuwa

miundombinu mingi ya kuhudumia mifugo imechoka akitolea mfano minada ya kuuzia ng'ombe kuwa mingi hana uzio, mifugo inauza katika maeneo ya wazi jambo ambalo linachangia upotevu wa mapato ya Halmashauri.

"Najua katika Halmashauri zetu mara nyingi fedha huwa hazitoshi lakini ni muhimu kujenga nidhamu ya matumizi ya fedha na tukifanya hivyo itakuwa rahisi kutenga hizo pesa ili kuboresha sekta za mifugo na uvuvi, hivyo naagiza baada ya kutoka hapa tukatekeleze hilo,"

alisisitiza Gekul.

Aidha, Waziri Gekul alisema kuwa muelekeo wa Serikali kwa sasa ni kuhakikisha majosho yanaboreshwa, minada inakarabatiwa na chanjo zinapatikana kwa urahisi ili wananchi wasihangaikie kupata huduma kwa ajili ya mifugo yao.

Pia, aliwataka maafisa mifugo kuhakikisha wanasimamia yema ukusanyaji wa madhuli ya serikali ili kuzuia upotevu wa mapato kwani makusanyo yakiwa mazuri na huduma za mifugo zitaboreshwa.



Mkurugenzi, Idara ya Uvuvi, Wazara wa Mifugo na Uvuvi, Magese Bulayi (wapili kushoto) akitoa maelezo kwa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (katikati) kuhusu moja ya nyavu inayotumiwa na wavuvi wanaofanya shughuli zao katika bwawa la Nyumba ya Mungu lililopo Wilayani Mwanga, Mkoani Kilimanjaro. Waziri Gekul alikwenda katika Mwalo wa bwawa hilo kukagua shughuli zinazoendelea hapo Desemba 23, 2020. Wa kwanza kulia ni Mbunge wa Simanjoro, Christopher Ole Sendeka. (Na Mpingapicha Wetu)

Gekul directs councils to plough back 15 pc of revenue to livestock services

By Guardian Correspondent, Moshi

Livestock and Fisheries deputy minister, Pauline Gekul has directed all local council executive directors in the country to implement the 2002 Government Circular that called on them to plough back 15 per cent of their revenue collections from the livestock and fisheries sectors to improve them.

She issued the directive on

Wednesday this week when she addressing Mwanga District officials in Kilimanjaro Region during her visit to inspect livestock and fisheries activities.

Gekul said in 2002 the government issued the Circular, saying the money ploughed was to be used to improve livestock services including refurbishing of cattle dips, auctions management and purchase of animals' vaccines.

"Refer back to the 2002 Circular that is in force until 2025, as that will enable the improvement of livestock services in order to reap quality products from the livestock," she told the district directors.

She said many infrastructure serving the livestock were worn out and gave an example of cattle auctions, many which were conducted in open areas without any fencing, the situation

contributing to loss of local councils' revenues.

Gekul said the government's goals as for now was to ensure cattle dips are refurbished, auctions infrastructure are revamped and vaccines are available.

She also called on livestock officers to supervise well government levies to plug revenue losses, saying good revenues means better livestock services.

NHIF yalipa bilioni 4.4/- kwa watoa huduma

Na Alexander Sanga, Mwanza

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), tawi la Mwanza umelipa madai ya Sh bilioni 4.4 kwa watoa huduma za afya mkoani Mwanza.

Meneja wa NHIF Mwanza, Jarlath Mwashu alisema katika kipindi cha Julai-Novemba mwaka huu wamelipa Sh bilioni 4 kwa watoa huduma 390 waliosajiliwa mkoani hapa.

Mwashu alisema waendelea kulipa madai ya watoa huduma na kutengeneza kadi za wanachama. Kwa mujibu wa meneja huyo, Mkoa wa Mwanza una zaidi ya vituo 590 vya kutolea huduma, lakini vilivyosajiliwa na kutambulika ni vituo 390.

"Ndani ya mwezi Julai hadi Novemba mwaka huu, tumesajili vituo vipya 12 na zaidi ya vituo 100 vimeboreka mikataba yao," alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard Konga, alisema mfuko wao upo katika mpango wa kuhakikisha unaoongeza wanachama wapya na kwamba, waendelea kuhakikisha madai ya wanachama wanalipwa.

"Tumepata malalamiko kuwa tanzachelewa kulipa madai kama mfuko tumeanzia utaratibu wa kila kituo kuwa na uwezo wa mwanachama wetu kuwasilisha madai yake niku hiyo hiyo," alisema Konga.

Kaimu Mwanza Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Dk Elias Misara, alisema mkutano huu na watoaji huduma utanandia kutazua changamoto zozozwakabili watoa huduma.



Mkurugenzi, Idara ya Uvuvi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Magazi Bulaya (wapili kushoto) akutoa maelezo kwa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (katikati) kuhusu moja ya nyavu zinazotumiwa na wavuvi wanaofanya shughuli zao katika bwawa la Nyumba ya Mungu lililopo Wilayani Mwangwa, Mkoani Kilimanjaro. Waziri Gekul alikuwepo katika mwalo wa bwawa hilo kukagua shughuli zinazoendelea hivi karibuni. Wa kwanza kutoka ni Mbunge wa Simanjoro, Christopher Ole Sendeke (Na Mpigapicha Wetu).

Mwanza watekeleza agizo la Majaliwa kuhusu madarasa

Na Nashon Kennedy, Mwanza

MKOJA wa Mwanza umetekeleza agizo la Waziri Mkuu Kassim Majaliwa kuzitaka halmashauri rchuni kuhakikisha ujenzi wa vyumba vya madarasa unakamilika ifikapo Febuari 28 mwakani ili kuwezesha wanachama waliofanua ma kuchaguliwa kujirunga na kidato cha kwanza, kuanza masomo.

Kaimu Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mwanza, Sheja Josephat, alibainisha hayo wakati akiwasilisha taarifa ya maendeleo ya elimu ya Mkoa wa Mwanza katika kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC).

Alisema Mkoa wa Mwanza umepokea Sh bilioni 2.15 katika Mwaka wa Fedha 2019/20 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa na matundu ya vyoo kwa shule za msingi na sekondari.

Alisema kati ya fedha hizo Sh 1.125,000,000 zilitumika kukamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa katika shule za sekondari. "Mabema yote yamekamilika na tayari yanatumika," alisema.

Alisema katika mwaka huu wa fedha, halmashauri sita za Buchera, Bembela, Mwanza (Jiji), Magzi, Sengerema na Ukerewe zimepewa takriban Sh bilioni 1.05 kwa ajili ya kujenga matundu ya vyoo 754 matangi ya maji 74 na miondombinu ya kuanzwa mikono 400.

Alisema serikali inaendelea kutoka fedha za ujenzi kupita mpango wa Lipa Kutikari na Matokeo (EP4R), ambapo mkoa katika Mwaka wa Fedha wa 2020/21 ulipokea jumla ya Sh bilioni 1.6 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa, mahabibi ya vyoo na mabweni kwa shule za sekondari.

"Shule za msingi zimepokea takriban Sh bilioni 2.92 kwa

ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa na matundu ya vyoo," aliongeza.

Akieleza mchanganyo wa fedha hizo kwa kila halmashauri, alisema halmashauri ya Buchera ilipokea Sh milioni 466 zimetumika kujenga vyoo sita na madarasa mawili, Marispaa ya Bembela Sh milioni 195 kwa ajili ya vyoo 18 na bweni 1 na Halmashauri ya Kwimba Sh milioni 257.6 vyoo na madarasa 6 na mabweni 2.

Katika Halmashauri Misingwi ilipokea Sh milioni 120 kwa ajili ya amadarasa mawili na bweni 1, Mwanza (Jiji) ilipokea takriban Sh milioni 520.9 zilitumika kujenga vyoo 19 na madarasa 29, pamoja na Halmashauri ya Sengerema takriban Sh milioni 136.6 kwa ajili ya vyoo 4, madarasa 4 na nyumba moja na wilaya ya Ukerewe iliyopokea Sh 40,000,000/- ambazo imezitumia katika kujenga madarasa mawili.

Gekul aagiza wakurugenzi kutenga asilimia 15 za mifugo, uvuvi

Na Mbaraka Kambona, Mwanza

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul, amewataka wakurugenzi wa halmashauri rchuni kutekela Waraka wa Mwaka 2002 unaoataka kutenga asilimia 15 ya mapato yanayotokana na shughuli za sekta ya mifugo na uvuvi na kuzitengeza katika sekta hizo ili kuboresha shughuli zake.

Gekul alitoa agizo hilo alipokuwa akizungumza na Wiongozi wa Wilaya ya Mwanza, mkoani Kilimanjaro alipotembelea kukagua shughuli za sekta ya mifugo na uvuvi zinazotekelezwa wilayani hii jazi.

Kwa mujibu wa Gekul, mwaka 2002 serikali ilitoa waraka unaoitekeleza halmashauri rchuni kuhakikisha asilimia 15 ya mapato yanayotokana na shughuli za sekta ya mifugo na uvuvi, inatengwa na kuanzishwa katika sekta kuboresha huduma kwa mifugo zikisomo ukarabani wa majombo, minada na kuanzishwa chargo za mifugo.

Alisema niundombinu mungu ya kuhudumia mifugo imechoka na akatoka mifano wa minada ya kuzua ng'ombe alisema mifugo haina uzio hivyo, mifugo inazua katika maeneo ya wazi jambo linalochangia upotevu wa mapato ya halmashauri.

"Napaa katika halmashauri zetu, mata nyingi fedha havo hazitodhi, lakini ni muhimu kujenga rufaa na matahari ya fedha na tukifanua hivyo, itakuwa rahisi kutenga fedha hizo ili kuboresha sekta za mifugo na uvuvi, hivyo naingia baada ya kutoka hapa tukatekeleze hiki," alisisitiza Gekul.

Aidha, Waziri Gekul alisema kuwa muafaka wa serikali kwa sasa ni kuhakikisha majombo yanaboreshwa, minada inakarabatiwa na chargo zinapatikana kwa urahisi ili wananchi wanabangalia kupata huduma kwa ajili ya mifugo yao.

Wakurugenzi waagizwa kutenga fedha za mifugo

Na Mbaraka Kambona,
KILIMANJARO

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul, amewataka wakurugenzi wa halmashauri zote nchini kutekeleza waraka wa mwaka 2002 unaoataka kutenga asilimia 15 ya mapato yanayotokana na shughuli za Sekta ya Mifugo na Uvuvi na kuzirejesha kwenye sekta hizo, ili kuboresha shughuli zake.

Alitoa agizo hilo alipokuwa akiiongea na viongozi wa Wilaya ya Mwangi, mkoani Kilimanjaro alipotembelea kukagua shughuli za sekta hiyo zinazotekelezwa wilayani humo, Desemba 23, 2020.

Kwa mujibu wa Gekul, mwaka 2002 serikali ilitoa waraka ambao unaelekeza kuwa halmashauri zote nchini zinakikishe kuwa mapato yanayopatikana kutokana na shughuli za sekta ya mifugo na uvuvi itengwe asilimia 15 na zirudishwe kwa sekta hizo, ili kuboresha huduma kwa mifugo, ikiwamo ukarabati wa majosho, minada na kuhunua chanjo za mifugo. "Wakurugenzi rejeeni huo waraka ambao unadumu mpaka mwaka 2025, ili mtekeleze kama ulivyoagiza na tukifanya hivyo itasaidia kuboresha huduma za mifugo yetu na tupate mazao bora yanayotokana na mifugo hiyo," alisema Gekul.

Vilevile, alisema miundombinu mingi ya kuhudumia mifugo imechoka akitoa mfano wa minada ya kuuzia ng'ombe kuwa mingi haina uzio, mifugo inauzwa katika maeneo ya wazi, jambo ambalo linachangia upotevu wa mapato ya halmashauri.

"Najua katika halmashauri zetu mara nyingi fedha huwa hazitoshi, lakini ni muhimu kujenga nidhamu ya matumizi ya fedha na tukifanya hivyo itakuwa rahisi kutenga hizo pesa ili kuboresha sekta za mifugo na uvuvi, hivyo naagiza baada ya kutoka hapa tukatekeleze hilo," alisisitiza Gekul.

Waziri Gekul alisema, mwelekeo wa serikali kwa sasa ni kuhakikisha majosho yanaboreshwa, minada inakarabatiwa na chanjo zinapatikana kwa urahisi, ili wananchi wasihangaikie kupata huduma kwa ajili ya mifugo yao.

Pia, aliwataka maafisa mifugo kuhakikisha wanasimamia vyema ukusanyaji wa maduhuli ya serikali ili kuzuia upotevu wa mapato kwa kuwa makusanyo yakiwa hazuri na huduma za mifugo