

ge
wa-
u katika

in kuzua unaitu nuu,
hatua kali ikiwa ni pamoja
na kutozwa faini zinachu-

"Lengo la ukarabati wa
Kiwanja cha Ndege cha
Njombe ni kukiwezesha

zoainisha na Mheshimiwa
Mbunge hazitakuwepo
tena," ilieleza.

Vyama vya wavuvi vyapata bil 2.6/-

WIZARA ya Mi-
fugo na Uvuvi
kupitia Dawati
la Sekta Binafsi imeviun-
ganisha vyama vya ushiri-
ka vya wavuvi na taasisi
za fedha ambapo mpaka
sasa mikopo iliyoomb-
wa na kupitishwa ni Sh
bilioni 2.6.

Hayo yalibainishwa
na wizara hiyo wakati wa
kujibu swali la msingi la
Mbunge wa Mpanda Vijijini,
Moshi Kakoso (CCM).

Akiuliza swali lake bun-
geni jana, Kakoso aliyetaka
kujua mpango wa serikali wa
kuwasaidia wavuvi wadogo
kupata zana za kisasa ili
kuondoa changamoto ya
kushindwa kuvuna rasimali
za Ziwa Tanganyika lenye
kina kirefu sana.

Majibu ya wizara kwa
swali hilo yamebainisha
kwa serikali imetoa
kipaumbele kwa sekta ya

uvuvi ili iwapatie wananchi
wake ajira, lishe, kipato na
kuchangia katika Pato la
Taifa kwa kuweka mazingira
mazuri kwa wavuvi kupata
mikopo ya masharti na riba
nafuu kutoka katika Benki ya
Maendeleo ya Kilimo na ku-
pitia Dirisha la Kilimo katika
Benki ya Rasilimali (TIB).

Aidha, wizara kupitia
Dawati la Sekta Binafsi
imeviunganisha vyama vya
ushirika vya wavuvi na ta-
asisi za fedha ambako mikopo
iliyoombwa na kupitishwa
ni Sh bilioni 2.6 na mikopo
iliotolewa ni Sh milioni 323.8.

Pia, wizara imehamasisha
Benki ya Posta (Tanzania
Postal Bank -TPB) kuzindua
Akaunti ya Wavuvi kwa ajili
ya mikopo na bima mahu-
susi kwa wavuvi hususani
wavuvi wadogo.

"Serikali pia imefuta Kodi
ya Ongezeko la Thamani
(VAT) kwenye injini za ku-

pachika, nyuzi za kushonea
nyavu, nyavu za uvuvi na
vifungashio kupitia Sheria
ya Fedha ya Mwaka 2011
na Sheria ya Mamlaka ya
Mapato (VAT Act) ya mwaka
2014 ili kuwasaidia wavuvi
kupata zana za uvuvi kwa
bei nafuu," ilieleza.

Pia serikali itaendelea
kuweka mazingira wezeshi
kwa wavuvi kufanya uvuvi
wenye tija na kuwahimiza
wavuvi kujiunga katika
vikundi na kuanzisha vyama
vya ushirika vya msingi,
vyama vya akiba na mikopo
(SACCOS) na Vicoba ili
wakopesheke kwa urahisi
na taasisi za fedha na hivyo
kujikwamua kiuchumi.

"Serikali inahamasi-
sha sekta binafsi kujenga
viwanda vya kutengeneza
boti na zana bora za uvuvi ili
kuwezesha wavuvi kuzipata
kwa bei nafuu na kwa ura-
hisi," ilieleza.

ambalo
mtu a
kuwa c

"Ma
liwa hu
yao kw
za mad
atakiuk
atakuw
litakalc
hatua z
liwa," i

Wiz
hizo ku
kupew
ishwa l
za udal
kisicho
au kufi
mujibi
Tangaz
namba

"En
atakiuk
kukam
haikua
ya ukar
kiuka t
kwenye
kupele
hatua s
kanuni
mali hu
au kuu
mali hi
mhusik

Wananchi wa Zanzibar wakiwa kwenye msururu wa kutoa pesa katika mashine ya ATM ya Benki ya Watu wa Zanzibar eneo la Darajani kutokana na uchache wa mashine hizo mjini humo hivi karibuni. (Picha na Martin Kabemba).

Wavuvi kufunga pweza wazaliane zaidi

WAVUVI wa Kijiji cha Marumbi na Uroa wanakusudia kuanza kufunga na kufungua Pweza maeneo ya mwambao huo kuwawezesha kupata mavuno zaidi kwa wakati mmoja.

Mkuu wa diko la uvuvi la Kijiji cha Marumbi Wilaya ya Kati, Soud Abdallah alisema wanakusudia kuzungumza na majirani zao Kijiji cha Uroa kuweka utaratibu wa kufunga na kufungua uvuvi wa Pweza wavune wengi

zaidi.

Alisema wamevutiwa na wavuvi wa Rasi ya Michamvi Wilaya ya Kati ambao mwezi Aprili walifungua uvuvi wa Pweza baada ya kufungia kwa miezi mitatu na kupata mavuno mengi.

"Tunakusudia kuanza kuweka utaratibu wa kufunga na kufungua uvuvi wa Pweza kwa muda wa miezi mitatu ili kuwawezesha wavuvi kupata mavuno na kipato kikubwa," alisema.

Mvuvi wa Pweza katika kijiji cha Marumbi Mwajuma

Punguza alisema utaratibu huo ni mzuri ambao miaka 10 ulikuwa ukutumika na kusaidia kuwawezesha kupata kipato kikubwa.

"Utaratibu huu tunaukaribisha, utatusaidia sisi wavuvi wa Pweza kupata kipato kikubwa, hivyo kusaidia shughuli zetu za maendeleo," alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Minai kanda ya Wilaya ya Kati Unguja, Mohamed Ussi alisema utaratibu wa kufungua uvuvi wa Pweza miezi mitatu ni mzuri ambao

hutoa nafasi ya kukua kwa viumbe hao na wavuvi kupata kipato kikubwa zaidi.

"Tumekubaliana kufungua uvuvi wa Pweza kwa miezi mitatu ili kutoa nafasi ya ukuaji na wavuvi kupata kipato kikubwa zaidi," alisema.

Wavuvi wa kijiji cha Michamvi Wilaya ya Kati mwezi uliopita waliruhusu wavuvi kuvuna Pweza baada ya kuzuia uvuaji wake kwa zaidi ya miezi mitatu na kujipatia kipato kikubwa.

Utaratibu wa kufungua uvuvi wa Pweza hutolewa kwa miezi mitatu ambapo wavuvi hawatakiwi kuvua au kufanya shughuli zozote katika eneo lililotengwa lenye matumbawe na mwamba wenye mawe ambayo ndiyo makazi ya Pweza huku uvuvi wake ni wa ya kuchokoa.



Meneja wa Tawi la Benki ya Stanbic Tanzania Mbeya, Hemedi Sabuni (wa tano kushoto), akikabidhi matangi na vitakasa kwa Ofisa Uchumi wa Halmashauri ya Mbeya, Saad Ahmad Mtambule (wa nne kulia) katika ofisi za halmashauri jana. Benki hiyo imetoa msaada huo ikiwa ni mchango wake katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. **PICHA: MPIGAPICHA WETU**

Wavuvi wapania kupata mavuno zaidi ya pweza

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

WAVUVI wa Kijiji cha Marumbi na Uroa wanakusudia kuanzisha utaratibu wa kufunga na kufungua pweza katika maeneo ya mwambao huo ili kuwawezesha kupata mavuno mengi kwa wakati mmoja.

Mkuu wa diko la uvuvi la kijiji cha Marumbi Wilaya ya Kati, Soud Abdallah, alisema wanakusudia kuzungumza na majirani zao kijiji cha Uroa kuweka utaratibu wa kufunga na kufungua pweza kwa ajili ya kuwawezesha kupata mavuno

mengi.

Alisema wamevutiwa na wavuvi wa rasi ya Michamvi Wilaya ya Kati ambao mwezi uliopita walifungua uvuvi wa pweza, baada ya kufunga kwa zaidi ya miezi mitatu na kupata mavuno mengi.

"Tunakusudia kuanza kuweka utaratibu wa kufunga na kufungua uvuvi wa pweza kwa miezi mitatu ili kuwawezesha wavuvi kupata mavuno mengi na kujipatia kipato kikubwa," alisema.

Mvuvi wa pweza katika kijiji cha Marumbi, Mwajuma Punguza, alisema utaratibu huo ni mzuri ambao zaidi ya miaka

kumi ulikuwa ukitumika na kusaidia kuwawezesha kupata kipato kikubwa.

"Utaratibu huu tunaukaribisha kwa sababu utatusaidia sisi wavuvi wa pweza kupata kipato kikubwa na hivyo kusaidia kufanya shughuli zetu za maendeleo," alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Minai Kanda ya Wilaya ya Kati Unguja, Mohamed Ussi, alisema utaratibu wa kufungua uvuvi wa pweza kwa miezi mitatu ni mzuri ambao hutowa nafasi ya kukua kwa viumbe hao na wavuvi kupata kipato kikubwa.

"Tumekubaliana wakati wowote tunatarajia kutangaza

kufungua uvuvi wa pweza kwa miezi mitatu ili kutoa nafasi ya ukuaji wake na hatimaye wavuvi kupata kipato kikubwa wakati wa uvunaji wake," alisema.

Wavuvi wa Kijiji cha Michamvi Wilaya ya Kati mwezi uliopita, walliruhusu wavuvi kuvuna pweza baada ya kuzuia uvunaji wake kwa zaidi ya miezi mitatu na kujipatia kipato kikubwa.

Utaratibu wa kufungua uvuvi wa pweza hufanyika kwa miezi mitatu, ambapo wavuvi hawatakiwi kuvua au kufanya shughuli zozote katika eneo lililotengwa lenye matumbawe na mwamba wenye mawe ambayo ndiyo makazi ya pweza.