

Wavuvi Tanga hatarini corona

Tanga: Wavuvi na wauzaji wa samaki jijini hapa wapo katika hatari ya kukumbwa na maambukizi ya corona kutokana na baadhi ya wateja wao kugoma kuvaa barakoa wala kunawa mikopo.

Kutokana na hali hiyo, wameiomba Serikali kuingilia kati sakata hilo kwa kuwaelimisha wateja wao ili kuwanusuru na maambukizi.

Said Mbezi anayaeuzia samaki katika soko la Deep Sea aliisema tangu tahadhari ya kujikinga itolewe wanajitahidi kuwaeleza wateja wao bila mafanikio.

"Kama unavyoona samaki ni wachache sana hivyo wateja wanagombea ukimwambia anawe mikono anakwamba hawezi kwani eneo lenyewe ni nichafu," alisema Mbezi.

(Rais Said)

Kikundi cha vijana chapewa vifaranga vya kuku 540

Na Mwandishi Maalumu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi inawapa vifaranga vya kuku 540 kikundi cha vijana wajasiriamali ili kuhamasisha ufugaji utakaosaidia kuziba pengo la uhaba wa nyama ifikapo mwaka 2022 pamoja na kukuzua sekta ya kuku nchini.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Mazao ya Mifugo na Usalama wa Chakula na Lishe wa wizara hiyo, Gabriel Bura alikabidhi vifaranga hivyo mwishoni mwa wiki kwa wawakilishi wa kikundi cha vijana watatu wajasiriamali jijini Dar es Salaam.

Bura alisema hatua hiyo inatokana na mkutano uliofanyika kati ya Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Profesa Elisante Ole Gabriel na wadau wa tasnia ya kuku kilichoketi Machi 7 mwaka huu katika ofisi ndogo za wizara hiyo zilizopo jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Bura, Profesa Gabriel alimsikiliza mdau mmoja mmoja, lakini alishawishika zaidi na uwepo wa vijana wenye umri wa chini ya miaka 35 walioonesha nia ya kuwekeza katika tasnia ya ufugaji wa kuku.

Mbali na hilo, Bura alisema hatua hiyo pia ni sehemu ya kutekeleza mpango mkakati wa wizara hiyo ya kuhamasisha ufugaji wa kuku kwa vikundi vya vijana na akinamama.

Aidha alisema vijana hao wameonesha uthubutu na wameonekana kupenda tasnia hiyo ili kukabiliana na hali halisi ya soko la ajira, akisema baadhi yao wamesomea fari ya sheria na wengine habari na mawasiliano.

Alifafanua kuwa mpango wa kuhamasisha ufugaji wa kuku, katibu mkuu aliamua kuanza na vijana watatu ambao watakuwa chachu kwa wenzao kujifunza.

Alisema serikali imeamua

kuwapatia vifaranga vya kuku 540, pamoja na vyakula vya mwenzi mmoja, chanjo, vilishio na vinywesheo ambapo msaada huu umegharimu \$5 milioni 6.1

Kwa mujibu wa Bura, mpango kabambe wa miaka 15 wa kuendeleza sekta ya mifugo umeonesha kuwa kutakuwa na upungufu wa nyama unaokaridiwa tani ya zaidi ya 100,000 ifikapo mwaka 2022 kadri kipato cha wananchi kinavyoongezeka.

"Tumeona huu upungufu wa nyama tunaweza kufidha katika ufugaji wa kuu ambapo ndani ya miezi miwili au mitatu nyama inapatikana, ndiyo maana serikali imeamua kuongeza nguvu na kuchukua hatua za uhamasishaji zaidi kwa vikundi vya vijana," alisema.

Alisema wameanzia Mkoa wa Dar es Salaam, kisha watakwenda wilayani Mkuranga, mikoa ya Mbeya, Morogoro na Dodoma akisema ni mchakato endelevu wa kutoa vifaranga kwa vikundi vya vijana wajasiriamali.

Sarah Urio ambaye ni msambazaji wa viranga hivyo kutoka kampuni ya AKM Glitters, aliwashukuru vijana kwa kuonesha utayari na uthubutu wa kufuga kuku, akisema licha ya kupewa vifaranga hivyo, lakini uongozi wa kampuni hiyo utakuwa mbega kwa bega kwa kuwapa elimu ya namna ya kuendeleza mchakato huo.

Leah Tesha ambaye anaunda kikundi hicho aliishukuru serikali kwa kuwapatia vifaranga hivyo akisema wametimiza ahadi yao na kwamba kuku hao itakuwa kama ajira kwao kwa sababu suala hilo limekuwa ni changamoto kwa vijana wengi.

Alisema wameamua kuthubutu kwa kuandaa mpango mkakati waliowasilisha katika ofisi ya katibu mkuu wa wizara namna walivyojipanga katika mchakato wa ufugaji wa kuku.

kanuni na taratibu zote za alinda afya ji. wafanyabi-nua mashinani kwani nanispaa mashine sasa zipo

karibuni, sidi ya Nyamani Sichwale leo mbalimvapo ikiwa a.

il humo, aliwa machinpo katika Wilaya ya wa maeneo ayafai kuayotumika binadamu. wafanya nyama tyo ya kuchinja o ya kisasa bayo yalika 2009 kutumika

ni za

sa hilo ka-naombezi liombea ngazwa na li. iwasihangu, tusi-uogopa o vya mbukizi kusikiliza wa tu-tunajua elea na saada wa sa kuon-

Vijana wahamasishwa ufugaji kuku kujikwamua

Na MWANDISHI WETU
-DAR ES SALAAM

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imewapa vifaranga vya kuku 540 kikundi cha vijana wajasiriamali ili kuhamasisha ufugaji utakaosaidia kuziba pengo la uhaba wa nyama ifikapo mwaka 2022 pamoja na kukuza sekta ya kuku nchini.

Makabidhiano hayo valifanywa mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam na Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Mazao ya Mifugo na Usalama wa Chakula na Lishe wa wizara hiyo, Gabriel Bura kwa wawakilishi wa kikundi cha vijana watatu wajasiriamali hafla ilifanyika Mbweni.

Bura alisema kuwa hatua hiyo inatokana na mkutano uliofanyika

kati ya Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Profesa Elisante Ole Gabriel na wadau wa tasnia ya kuku kilichoketi Machi 7, mwaka huu katika ofisi ndogo za wizara hiyo zilizopo jijini Dar es Salaam

Kwa mujibu wa Bura, Prof. Gabriel alimsikiliza mdau mmoja mmoja, lakini alishawishika zaidi na uwepo wa vijana wenye umri wa chini ya miaka 35 walioonyesha nia ya dhati ya kuwekeza katika tasnia ya ufugaji wa kuku.

Aidha alisema vijana hao wameonyesha uthubutu na wameonekana kupenda tasnia hiyo ili kukabiliana na hali halisi ya soko la ajira akisema baadhi yao wamesomea fani ya sheria na habari na mawasiliano.

“Serikali imeamua kuwapatia vifaranga vya kuku 540, pamoja na vyakula vya mwezi mmoja, chanjo, vilishio na vinywesheo ambapo msaada huo umegharimu Shilingi milioni 6.1

“Mpango kabambe wa miaka 15 wa kuendeleza sekta ya mifugo umeonyesha kuwa kutakuwa na upungufu wa nyama unaokaridwa tani ya zaidi ya 100,000 ifikapo mwaka 2022 kadri kipato cha wana nchi kinavyoongezeka,” alisema

Alisema wameanzia Mkoa wa Dar es Salaam, kisha watakwenda wilayani Mkuranga, mikoa ya Mbeya, Morogoro na Dodoma akisema ni mchakato endelevu wa kutoa vifaranga kwa vikundi vya vijana wajasiriamali.

- PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lengo>>Kukabili na uhaba wa nyama ifikapo mwaka 2022

Wizara yatoa vifaranga vya kuku 540 kwa kikundi cha vijana

Na MWANDISHI WETU

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imetoa vifaranga vya kuku 540 kwa kikundi cha vijana wajasiriamali ili kuhamasisha ufugaji utakaosaidia kuziba pengo la uhaba wa nyama ifikapo mwaka 2022 na kukuza sekta ya kuku nchini.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Mazao ya Mifugo na Usalama wa Chakula na Lishe wa wizara hiyo, Gabriel Bura, alikabidhi vifaranga hivyo mwishoni mwa wiko iliyopita kwa wawakilishi wa kikundi cha vijana watatu wajasiriamali katika hafia ilifanyika Mbweni jijini Dar es Salaam.

Bura alisema hatua hiyo inatokana na mkutano uliofanyika kati ya Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Profesa Elisante Ole Gabriel na wadau wa tasnia ya kuku kilichoketi Machi 7, mwaka huu katika ofisi ndogo za wizara hiyo zilizopo jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Bura, Profesa Gabriel alimsikiliza mdau mmoja, lakini alishawishika zaidi na uwepo wa vijana wenye umri wa chini ya miaka 35 waliionyeshwa nia ya dhati ya kuwekeza katika tasnia ya ufugaji wa kuku.

Mbali na hilo, Bura alisema hatua hiyo pia ni sehemu ya kutekeleza mpango mkakati wa wizara hiyo ya kuhamasisha ufugaji wa kuku kwa vikundi vya vijana na kina mama.

Aidha, alisema vijana hao

wameonyesha uthubutu na wameonekana kupenda tasnia hiyo ili kukabili na hali halisi ya soko la ajira alisema baadhi yao wamesomea fani ya sheria na habari na mawasiliano.

Alifanua kuwa mpango wa kuwahamasisha ufugaji wa kuku katibu mkuu huyo, aliamua kuanza na vijana watatu ambao watakuwa dachu kwa wenzao kujifunza.

Alisema serikali imeamua kuwapatia vifaranga vya kuku 540, pamoja na vyakula vya mwezi mmoja, chanjo, vilishio na vinywesheo ambapo msaada huo umegharimu sh milioni 6.1

Kwa mujibu wa Bura, mpango kabambe wa miaka 15 wa kuendeleza sekta ya mifugo umeonyesha kuwa kutakuwa na upungufu wa nyama unaokaridiwa tani ya zaidi ya 100,000 ifikapo mwaka 2022 kadri kipato cha wananchi kinavyoongezeka.

"Tumeona huu upungufu wa nyama tunaweza kuufidia katika ufugaji wa kuku ambapo ndani ya miezi 2 au 3 nyama inapatikana, ndiyo maana serikali imeamua kuongeza nguvu na kuchukua hatua za uhamasishaji zaidi kwa vikundi vya vijana," alisema.

Aliongeza kuwa hatua nzuri ya kuigwa kwa vijana hao kujitusha na ufugaji ili kuondokana ile dhana ya kuwa mchakato huo unafanywa na wazee na watu waliostaafu.

Alisema wameanzia Mkoa wa Dar es Salaam, kisha watakwenda wilayani

Mkuranga, mkoa ya Mbeya, Morogoro na Dodoma na kwamba ni mchakato endelevu wa kutoa vifaranga kwa vikundi vya vijana wajasiriamali.

Sarah Urjo ambaye ni msambazaji wa viranga hivyo kutoka kampuni ya AKM Glitters, aliwashukuru vijana kwa kuonyesha utayari na uthubutu wa kufuga kuku na kusema kuwa licha ya kupewa vifaranga hivyo, lakini uongozi wa kampuni hiyo utakuwa bega kwa bega kwa kuwapa elimu ya namina ya kuendeleza mchakato huo.

"Tukishawapa vifaranga na mahitaji husika hatutawaacha bali tutaendelea kutoa ushirikiano katika mchakato huu. Tutawasimamia mwanzo hadi mwisho ili wafuge kwa ufanisi," alisema.

Leah Tessa ambaye anaunda kikundi hicho alishukuru serikali kwa kuwapatia vifaranga hivyo kwa kuwa wametimiza ahadi yao na kwamba kuku hao itakuwa kama ajira kwao kwa sababu suala hilo limekuwa changamoto hivi sasa.

Alisema wameamua kuthubutu kwa kuandaa mpango mkakati waliouwasilisha katika ofisi ya katibu mkuu wa wizara namina waliyoyipanga katika mchakato wa ufugaji wa kuku.

"Sisi tumeonyesha njia ni fursa kwa vijana wengine wanasotembea na bahasha mkononi wajitokeze kufuga kuku. Sisi ni mfano vijana wenzetu wanaweza kuaga na kuachana na ile dhana wote lazima tupate kazi," alisema.

PICHA: MPIGAPICHA WETU



Mjasiriamali, Leah Tesha, akipokea vifaranga vya kuku kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Mazao ya Mifugo na Usalama wa Chakula na Lische wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Gabriel Bura, kuhamasisha ufuagji wa kuku, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU