



waboresha sekta ya ufugaji viumbe bahari

Mohamed Juma mmoja wa wanakijaji wa kukuu ambaye pia ni mwenyekiti wa kikundi cha wafugaji wa jongoo bahari kinaojitambua sha matawi mavahi yam wawazi na wakulima wa mwani

Kwa mamba wake, uwezo ulikuwa hautabiriki kufikiana na kupungua kwa tishio ya samaki baharini jasi mada unavyokuwenda. "Mradi huu umekua katika wakati unataka kwa sasa tumeanza kuchanganywa uwezo na kilimo cha mwani pamoja na ufugaji wa maiongo bahari kwa pamoja," anafafanua.

"Tuna furaha kwani hatitegemei tena uwezo na kilimo cha mwani pekee. Tunatumai kuona kina cha tu kikotawo katika mada mifupi upo na mpaka vasa maiongo bahari tunayohua yanawendelea vyema," Juma anahitimesha.

Kwa upande wake, Tabia Mohamed Omar mwanakijaji mwingine anasema kuwa mafunzo walipopata kuboresha kilimo cha mwani na namna ya kuchanganya na ufugaji wa maiongo bahari ni mchango mkubwa wa kuboresha maisha yao.

"Hii ni bahari njema kwetu sisi wanawake Mwani ndio shughuli yetu kuu ya kinehamu Tunafika jamilla zetu tunalipa ada za shule na gharama za huduma za afya kupitia kilimo cha mwani," anasema Ali Rashid Hamud ni Afisa Mipango na Utawala wa Kitengo cha Maendeleo ya Uwezo katika Wizara ya Kilimo, Mahiasa. Mifumo na Uwezo kwa Ufugaji wa Pemba Ni mmoja wa wataalam ambao wanatayari kazi na fao katika kutua mafunzo na kushirikiana na wakulima katika kumazisha na kuendelea mshamba darasa.

"Kama sehemu ya mradi, tulianza na kituo mafunzo kwa wakulima na kuhitimu na unawashauri wa mshamba darasa kwa ajili ya kuwafundisha wakulima wengine, na kwa hapa Pemba kituo cha kituo kilipata bahati ya kuwa sehemu ya mradi huu kwa kuanzia waliojika katika utafunzi wa jongoo bahari. Ineo hili lina mazingira vote mihamba kwa ajili ya ufugaji wa jongoo bahari," anasema Hamud anahitimesha kwa juwotaka wadua wote hiiwema sekta hiiwazi kujia na kuwekeza huko kwao ili kuhiza uzalishaji wa jongoo bahari kwa kuwapa wakulima vitendea kazi vya muhimu kwa ajili ya uzahari mkubwa ili kuweza kufikia kiwango kikubwa kinachohitajika katika sekta.

Ujengaji uwezo wa wataalam wa ndani

Yusufi Salim Yusufi ni mwanafunzi anay emaliza masomo yake ya Shahada ya Uzamivu (PhD) katika Taxist ya Sayansi za Baharini Zanzibar ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa sasa ni Mhaidiri katika Chuo Kikuu cha Deslema.

Masomo yake yamejitita katika swala zima la uzalishaji wa jongoo bahari pamoja na namna ya kuwakua kutika ukubwa ambao wanawaza kigawia kwa wanawazi kwa ajili ya ufugaji. Yusufi anasema alianza masomo yake mwanzoni mwa mwaka 2006 wakati huo Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Ufugaji Viumbe Bahari Zanzibar hauitambua. "Mwishoni mwa mwaka 2016 ndipo upenzi uliposiana na wakati ulienalea tulianza kutayia kazi pamoja na fao katika kiatamuzi kidogo ambacho kilikuwa kinapatikana ndani ya kampasi ya Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar pale Beit el Ras, Zanzibar," anabambisha.

Kwa sasa Yusufi yupo katika hatua za mwisho za kumaliza masomo yake ambapo atajian daa kuwasilisha ripoti ya utafiti wake kuhusu majongoo bahari. "Kusema ukweli upenzi wa kiatamuzi hiki kupitia huu mradi kwa hapa Zanzibar umepesidha kwa kuasi kubwa kwa kumwezesha kukamilish masomo yangu," anakumbuka.



Kituo cha ufugaji kati ya Zanzibar na Korea cha uzalishaji wa vifuranga wa viumbe bahari



Wawazi wa wakulima wa Mwani wakifengera mashamba ya kufuga Jongoo Bahari

Maoni yake kwa Serikali ni kuhakikisha kuwa uwezo huu mkubwa kupata mradi huu unakuwa endelea ili kuhakikisha wakulima na wafugaji wanendelea kufaidika kwa upande wa wale walipopata bahati ya kupata mafunzo kupitia mradi huu hususan wale waliojuziwa kuendesha kituo hiki. Yusufi anawashauri wataalamu elimu na maarifa yao ili kuweza kuaisa dia serikali katika kuendelea huu mradi ili mafunzo yake yanoeleke.

"Jisue mradi ukishia basi hii kitu kinaku ta ili kufika malengo yanayokusudiwa kwa sababu tukawa kuendelea kile ambacho kimeanzishwa, huu mradi utatambua matarizo mbalimbali yanayohusu upungu wa tashii mali za baharini," alihitiri. Kwa upande wake Omar Haji Omar anayeso mea shahada ya unawazi katika Chuo Kikuu cha Bremen, nchini Ujerumani kwanye masomo ya Shahada ya Kimatata ya unawazi katika Sayansi ya Ekolojia ya mazingira ya ufugaji viumbe bahari yaliyopo katika Tropiki anasema mradi wa kituo hiki umekuwa mkubwa sana kwake.

Seriki, jongoo bahari na kaa kooi. Amekitwa ahitanyo kazi hapa tangu Juni mwaka 2017. Kabla ya hapa akikuwa akitayia kazi katika kiatamuzi cha Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (CKZ).

Kupata kituo hiki namaitambua mengi ambavyo ukusanya kabla kama uzalishaji wa vifuranga samaki, uzalishaji wa jongoo bahari na uzalishaji wa kaa kooi. "Nimepata mafunzo ya ufugaji na usetaji wa mshamba ya ukuzaji wa jongoo bahari na ufugaji zaji wa nyumba ya kuzakaa kaa kooi," anasema.

Said anasema pia kuwa alipata furaha ya kupata mafunzo ya uzalishaji wa samaki nje ya nchi yaliyohitimu nchini Uthungu mwaka 2019. Said anasema kuwa ndoto yake ni kuendelea zaidi kilimo katika hii nchi ili asekuwa mtaalam ambaye huchanganya na uzalishaji binywa wa kina taifa wa vitaranga vya viumbe bahari.

Mradi huu umetuhakikisha upatikanaji wa vifuranga vya jongoo bahari

"Tumeanza ufugaji samaki tangu mwaka 1998 Lakini maha hii yote tulikuwa tunafuga kooi mwen tu," anasema Inspeksi Bahari Ali Makungu kama Kamanda wa Idara ya Magerereza Bumbwini, Kikazini Uthungu.

Kwa mamba wa Kamanda Bahari, walikuwa hawana vyenzo vya uhakika vya kupata vifa ranga vya samaki na pia hata mabwawa waliyokuwa waimyafunza yaliyokuwa ya kawaida tu. "Mradi huu umefaidika kuboresha ufugaji wetu. Sasa tinafika kisasa. Tuna uhakika wa vifuranga na pia tumeboresha mabwawa yetu. Tuliikuwa na changamoto sana ya kupata vifa ranga. Mradi huu umekuwa mkomboa mkubwa. Mahitaji tuliyopata yametupa maarifa mabwawa na kwetu tu hali hata kwa wafugaji na wawazi wa wazi vya jamii," anasema Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Ufugaji Viumbe Bahari Zanzibar umewapata vifuranga vya samaki 4,500 ambapo wamevaweka katika mabwawa mavazi mabwawa.

Akiendelea kuhusu hali ya masomo alisema kuwa wao kama Idara ya Magerereza hawana tatizo la soko kwani samaki wote wanawaza kisha kutimika kulisha wafugaji na serikali kulipa. Maelezo haya pia yanawadhiha na vyele ya Mshahid Ali katika kiba wa cha Uzi, Kusini Mashariki mwa Uthungu. Yeye mhalifu ya kuwa mmoja wa wafugaji wa majongoo bahari pia ni afisa wa kitengo cha marao ya baharini kwa Wilaya ya kati, Zanzibar. "Zamani tukikuwa tunayokota tu majongoo bahari haki baharini. Uvuzi huuwazi endelevu na ikatika kipindi unapungua na sehemu nyingine yaliyoweka kabisa. Bei zote zikapan da kutokana na kuadimika," anasema.

Kwa Bi Mtumwa Harun Han wa kikundi cha Rabi Tawake cha kina cha Mahafizi mradi huu umekua furaha ya kuongeza uzalishaji ili kuweza kulidhi mahitaji ya soko hususan kwa samaki ama ya mawitiko ambao wanawakana wana soko zuri. "Tulianza kutayia kidogo na tuka punda juwa bwawa lilikuwa dogo. Tukaamua kuza samaki wote na kisha kulipatua. Tawati tumepata vifuranga. Mwitiko wana soko kubwa. Na hata sisi wenyewe tumabala Watamu mpo. Soko wanazakia vyema," anasema.

Kwa upande wake Mahachi Jembe Haji wa kikundi cha Mungu Turpe Baraka cha kina cha Mahafizi, Bumbwini anasema walianza ufugaji wa samaki aina ya mwatiko mwaka 2018. "Bada ya mafunzo tulikuwazi na hama. Tukaanzia wenyewe," anasema Mradi huu umewapa vifa ranga vya samaki 500. Wachahe walikuwa na wakawaongeza wengine kutoka baharini. "Tunataka kufanya hii kazi iwe endeleve. Tumejifunza ufugaji wa kisasa. Tunajua siku wakufika muda gani wanakuwa tawari kulwa. Mwitiko wana kuwa kwa haraka sana," anasema.

Naye Said Juma Shaaban ni mmoja wa wataalam wanafanya kazi katika kituo hiki. Yeye ni mtaalam wa uzalishaji wa vitaranga vya