

Waziri wa
Mifugo na
Uvuvi,
Luhaga Mpina.



Waziri Mpina 'alivyowazawadia' Krismasi na Mwaka Mpya Kagera

Na Joseph Sabina

JUZI ulikuwa Sikukuu ya Krismasi iliyofuata wa na Siku ya kufurugua zawadi (Boxing Day) jana. Wakristo nchini walitungana na wenzao duniani kuadhimisha kumbukumbu ya kuzaifiwa kwa Mkuumbizi wa Ulimwengu, Yesu Kristo yapata mlaka 2000 iliyopita.

Mingoni mwa watu waliondhibika sikukuu huyu ya Krismasi na hata sikukuu jayni ya kuanza mwaka 2019 na kuanza mwaka mpya wa 2020 kwa furaha zaidi. Ni wakazi wa Mkoa wa Kagera ambao Waziri Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, amewapa zawadi ya kutunga mwaka na kuanza mwaka mpya.

Hii ni zawadi muhimu na maingi wa majadoko ya jamii yovote ama hivi (Gifts) au kimbwi. Zawadi

ya amari

Katika maadhimisho hayo maaskofu na viongozi mbalimbali wa Kikristo wakawamo wachungaji, mapadri na wainjili katika nyakati na maeneo tofauti, walisisitiza mintaraha tatu ya amari kwa mtu mmoja: mmoja, familia, jamii na taifa kwa jamii.

Kwa miano, Askofu wa Jimbo Katoliki la Shinyanga, Liberatus Sangu, alinukuliwa akiama katika mkusba wa Krismasi ambao Shinyanga kuwa ucho wa madaraka na tamaa ya utajiri yinachochiza mifurukano ndani ya familia na masaji kwa watu wawili na hata wakiumbe wazee, watu wenye ulemavu wa nguzi (jauliro), watoto na wazee mambao aliyasema yarahatarisha amari ndona.

Katika (bada ya kwanza ya Krismasi jazi, Mkuu wa Kanisa la Kiritili la Kithoberi Tanzania (KKKT), Askofu Fredrick Shoo akiwa Ush-

arika wa Moshi Mjini alililia urithi wa tunu ya amari kwa Wataanzania akisema: "Tuache kuwatesa wanafama wenzetu, tuache ku huzubia kuwahesa wengine wasio na hatia, iwe ni katika nyumba zetu."

Akarejelea: "Kuna watu wanateseka sana katika nyumba zao... Kuna watu wanatesewa, kuna watu wanateswa, watoto, waka kwa wazee wanateswa. Naruliza amari anayotulewa Yesu Kristo katika Krismasi ipo katika nyumba zetu, ipo katika jamii yetu kwetu."

Naye Askofu wa Kanisa la Anglikana Dayosi ya Kati, Dickson Chikongori akasema anachukiziwa na taba ya baadhi ya wanasisa kukambilia kwa wageni wa klenyeji kipindi cha uchaguzi kinapojadua sambamba na taba ya baadhi ya watu kugenza sikukuu ya Krismasi kuwa ya kuchafua amari ambayo Mungu amemta-

naku mwanadamu.

Akawesha: "Kipindi cha Krismasi ni cha kuhatarisha amari, bali kurudisha, kujenga na kufumisha amari kwa jamii kwa kupata vitendo vya amari na mgogoro."

Naye Mchungaji Kiangari wa Kanisa la Mlima wa Mtoni, Getrude Bwikalare jazi alinukuliwa akisema Krismasi ni kipindi cha kutemba amari kwa watu wakwetu ndugu, ja maa, marafiki, majirani na waliogombana na kuhariana kupita msamaha, maridawa, mlaba na kujenga ushugu mpya wenye nguvu zaidi.

Wakati Wataanzania wakishereheka sikukuu hiiyo kutika mwaka mpya wa 2020, Serikali ya Tanzania kupita kwa Waziri Luhaga Mpina amevetokeza agizo la Rais wa Awamu ya Tano, John Magufuli, amewapa zawadi ya amari wakazi wa Mkoa wa Kagera baada ya

kumaliza mgogoro ulioadiri kwa takriban miaka 15.

Kwangu mimi, kitembo cha Waziri Mpina kuamua vipi vilivyokuwa ndani ya ranchi kuhaki na kureleka na shughuli za kilimo na uhaga ni zawadi kubwa ya Krismasi kutika mwaka mpya iliyodolewa na waziri huyo kwa wakazi wa Kagera kwa niaba ya serikali chini ya Rais John Magufuli.

Zawadi ya Mpina kwa wananchi hao ambao ama wanasimama wazi wazi urithi wa tufa ya amari moyo utu mwa kwa kumaliza mgogoro wa urithi hata ni wamachi na Kampuni ya Ranchi na Taifa (NARCO), na shirika zote wa wa Agizo la Rais Magufuli la kumep maeneo ya serikali zikiwa ranchi na kutawagawa wa ranchi wa vijiji vilivyokuwa ndani wa ranchi hizo. Badal ya kuwataka wamandaka.

Akarunguza katika mkutano wa hadhara katika

Japan provides 4.2bn/ for TAFICO's revival

By HILDA MHAGAMA

AS plans are underway to revive the Tanzania Fishing Corporation (TAFICO), the government of Japan has provided a financial grant of 4.2bn/- to support the implementation of the project.

The Permanent Secretary in the Ministry of Finance, Mr Dotto James, and interim Japanese Ambassador to Tanzania, Mr Katsutoshi Takeda, signed the exchange documents and grant agreement in Dar es Salaam yesterday.

Mr James explained that the support had come at a very critical moment when the government was in the process of reviving TAFICO, a project that ranks high in the development agenda, which seeks to improve the social-economic well-being of the citizens.

"Under this project, the following equipment will be supplied, fishing vessel (A multi-purpose fishing vessel with



The support had come at a very critical moment when the government was in the process of reviving TAFICO, a project that ranks high in the development agenda.
- PS Dotto James

trawl gallows for stern trawlers, with the ability to freeze at least five days of fishing trips), ice making machine, cold room storage, fishing gear," he explained, adding:

"Others are tools for workshop marine (lather machine, presser), refrigerated vehicle and pickup vehicle for supplying

fish,"

Mr James said that successful implementation of the project would contribute significantly towards achieving the objectives of the country's Five Year Development Plan II, which, among other goals, aims to improve the performance of the fisheries sector and ultimately attract more Tanzanians to engage in it as their main income-generating activity.

Between 2012 and 2019, the government of Japan has provided a total of 451.31bn/- as grants and 891bn/- as soft loan for projects in Tanzania.

The growth rate of the fishing sub-activity was 9.2 per cent in 2018, which was higher than 8.4 per cent recorded in 2017, attributed mostly to proper management of fish hatcheries, including privately-owned ponds and increased demand for fish and fish products in the domestic and foreign markets.

Continues on Page 3

* Ranchi Kongwa kuzalisha ndama 3,200 *

Na Paul Mabeja, DODOMA

MENEJA wa Ranchi ya Kongwa, Raymond Lutege, amesema wamejiwekea malengo ya kuzalisha ndama 3,258 katika kipindi cha uzalishaji mwaka huu kutokana na majike wazazi 4,072 walionao.

Lutege amesema hadi sasa ndani ya miezi mitano ya utekelezaji wa bajeti hiyo, wamezalisha ndama 268, sawa na asilimia tisa ya lengo na upimaji mimba umefanyika na

kuonyesha idadi ya majike 3,113 yanatarajiwa kuzaa.

Akizungumza na Nipashe juzi, meneja huyo alisema uzalishaji kwa kipindi cha miezi mitano ume-pungua kutokana na msimu wa upandishaji ulioanza Machi mwaka jana hadi Agosti.

"Uzalishaji utanza kuongezeka kwa kasi kubwa kuanzia Januari hadi Juni kutokana na msimu wa upandishaji," alisema.

Allongeza kuwa ranchi hiyo

inaendelea kukabiliana na mata-tizo ya magonjwa mbalimbali hasa kipindi cha miezi mitano ya uzalishaji, ambapo wamechanja ng'ombe na mbuzi chanjo ya mapafu kulingana na kalenda ya udhibiti wa magonjwa.

Alisema ranchi hiyo ilipanga kuzalisha kondoo 258 kwa mwaka huu wa fedha kutokana na majike wazazi 287, hadi kufikia mwezi Novemba, walikuwa wamezaliwa kondoo 118 ambao ni sawa na asilimia

45 ya makisio.

Alisema pia walipanga kuzalisha nguruwe 260, kwa majike wazazi 28 kwa mwaka na hadi sasa wamezalisha 66 na vifo ni 13.

"Katika uzalishaji wa mbuzi, tulipanga kuzalisha 572, kwa majike wazazi 635, ndani ya miezi mitano ya uzalishaji tumezalisha mbuzi 112, sawa na asilimia 35 ya uzalishaji, mbuzi 92 wamechinjwa na 19, wameuzwa," alisema.

Ujio wa Serikali watoa fursa wafugaji kuku

Rachel Chlbwete, Mwananchi
rchlbwete@mwananchi.co.tz

Dodoma. Wafanyabiashara wa kuku soko la Majengo wamesema ujio wa makao makuu Dodoma, umeleta neema kwao kwa kuwa sasa wanauza kuku wengi kuliko zamani.

Akizungumza jana na *Mwananchi* mwenyekiti wa wauza kuku sokoni hapo, Balози Ngowe alisema biashara ya kuku sasa ni nzuri tofauti na zamani kwa kuwa walikuwa wanauza kuku si zaidi ya 10, lakini sasa wanauza kati ya 40 na 50 kwa siku.

Ngowe alisema wateja wakubwa wa kuku ni watu wa kawaida na wenye majiko ya kuchoma kuku jijini hapa ambao hununua wengi tofauti na ilivyokuwa kab-

la ya Serikali kuhamia Dodoma.

Naye katibu wa machinjio ya kuku sokoni hapo, Abuu Hamisi alisema idadi ya kuku wanaochinjwa kwa siku hutegemeana na biashara kwa siku hiyo.

“Kwa wastani tunaweza kuchinja kuku kati ya 1,500 hadi 2,000 kwa siku na gharama ya kuchinja kuku mmoja ni Sh500, lakini idadi hiyo inaweza kupanda au kushuka kutokana na wingi wa wateja siku hiyo,” alisema.

Akizungumzia hali hiyo, meneja wa baa ya Tango, Aaron Isack alisema biashara ya kuku kwenye baa yake kwa sasa ni nzuri kwa kuwa awali alikuwa anauza chini ya 10 lakini kwa sasa anauza zaidi ya 50 kwa siku kutokana na wingi wa watu waliohamia Dodoma.

Japan yasaidia uvuvi

Africa Centre / Mwananchi
africa@immediasa.com, 2012

Dar es Salaam, Bertikaali ya Japan imeipatia Tanzania msaada wa dola 1.818 milioni za kimarekani, au kwa ru Sh4.2 bilioni kwa ajili ya kufufua Shamba la Uvuvi Tanzania (Tobea).

Mkatiba wa makubaliano kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ina imesainiwa jana ambapo umetajwa kuwa utasaidia kupanuwaa umaji kina na kuwavutia Watanzania wengi kutunga katika umaji na kufufua kwa shughuli kwa ya kulipatia kapito.

Akizungumza mara baada ya kusanawa kwa mkatiba huo, Kamusi halizi wa Japan, Katsutoshi Takeeda alisema kupitia fedha hizo ineli kuhwa kwa ajili ya uvuvi itanunuliwa na itakuwa na vifaa vya kwanza pamoja na mashine ya kutengeneza barafu.

"Lakini pia litatengenezwa gha la la baridi kwa ajili ya kufufua samaki, vifaa mbalimbali vya kuva lila samaki na vya karakana vito numulwa. Pia gari lenye mtambo maalumu ya barafu na gari la kiyambuzia samaki vyote vitanunuliwa," alisema Takeeda.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk Rashid Tamatamah alisema wanatarajia shurika Julo litaanza kufanya kazi Februari 2020 ikiwa ni baada ya utaratibu wa kisheria kukamilika.

"Tumeshaan daawarakaambao utapelekwa katika vikao vya Bunge vitakavyofanyika Januari mwakari na kama litaridhizwa kurejeshwa kwake basi Februari litaanza kufanya kazi," alisema Dk Tamatamah.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Dotto James alisema nchi ya Japan imekuwa ikusaidia Tanzania katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo, tangu mwaka 2012 mpaka sasa msaada iliyotolewa na nchi hiyo ina thamani ya Sh452.31 bilioni.

"Tumekataa msaada mingi kutoka sehemu mbalimbali ambayo ilikuwa na masharti hasi lakini Japan wamekuwa wakitupatia msaada isiyokuwa na masharti hayo ndiyo maana tumekuwa tukipokea."

"Hata mikopo wanayotupatia ni ya riba nafuu ambayo mwaka sasa

Tumekataa msaada mingi kutoka sehemu mbalimbali ambayo ilikuwa na masharti hasi lakini Japan wamekuwa wakitupatia msaada isiyokuwa na masharti hayo ndiyo maana tumekuwa tukipokea.

Dotto James

...va habari iliyotolewa jina. Chato na kurugenzi ya Mawasiliano Ikulu, ilieleza kuwa Rais Magufuli aliongeza muda huo wakati

likuwa wanasherehekea vizuri sherehe, wamejapahau kidogo kusajili lami zao, lakini wapo wengine wali- kuwa hawajapahau maana ya

... alisisitiza Rais Magufuli Magufuli alisisitiza kuwa usajili wa lami za simu kwa alama za vidole ni mfulumu

leo kwa taifa, hata hivyo ambao sasa wanachapa kazi bila bughudha. Kabla ya kwenda kusa-

... kasi ya utendaji ili kuhakikishi kila Mwanzania mwenye sifa anajasajili

... simu, wananchi na uchumi wa nchi nzima

Japan yamwaga mabilioni kufufua TAFICO

Na Matem Kayera

SERIKALI imesaji mkataba wa Senkali ya Japan wa kupokea msaada wa fedha za Japan Yen milioni 200, sawa na Sh bilioni 4.2 kwa ajili ya kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO), lililositisha shughuli zake tangu mwaka 1998. Mkataba huo ulisainiwa jana jipini Dar es Salaam na Katibu Mkuu Wazara ya Fedha na Mipango, Doto James kwa upande wa Senkali ya Tanzania na kwa upande wa Senkali ya Japan, ulisainiwa na Kaimu Balozi wa Japan nchini, Katsutoshi Takeda. Akizungumza baada ya kusaini mkataba huo, James alisema fedha hizo ambazo ni msaada usio-kuwa na masharti, zitatumika kwa ajili ya kufufua TAFICO ikiwemo kununua meli mpya ya uvuvi yenye vitaa vya kisasa, mashine ya kutengeneza baraha, ghala la bandi la kuhitadha samaki na vifaa vya kuvuta samaki na vya karakana, gari lenye mitambo maalum ya baraha na gari aina ya Pickup kwa ajili ya kusambaza samaki. Alisema kufufuliwa kwa shirika hilo ni sehemu ya mikatiji wa Senkali ya Awamu ya Tano wa kufufua mashirika yote yaliyokula, ambavyo serikali inaona bado yanahitajika katika kuchangia uchumi wa taifa, kama ilivyotanywa kwa Shirika la

Uwakata wa Meli Tanzania (TASAC), Kiwanda cha Kubangua Korosho cha BUCCO mkoani Lindi waliokohabidhiwa Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) na Kiwanda cha Chai cha Mponde mkoani Tanga. Kwa mujibu wa James, Japan wamekuwa mrafiki wa kweli kwa maendeleo ya Tanzania, kutokana na msaada ya katedha isiyokuwa na masharti na mikopo ya kitedha yenye masharti natuu unaoitua kwa Tanzania. Alisema tangu mwaka 2012 mpaka 2019, msaada na mikopo yote ya Japan kwa Tanzania trafika Sh trilioni 1.3 ikiwemo msaada yenye thamani ya Sh bilioni 451.31 na mikopo yenye masharti nafuu yenye thamani ya Sh bilioni 891. "Tunashukuru serikali ya Japan kwa msaada huo ambao utasaidia kufufua shirika letu la uvuvi la TAFICO ambalo lililambika na kushindwa hata kubinatishika, kufa kwa shirika hili kulifanya sekta ya uvuvi kuyumba na kusababisha samaki kama vile sato kutoka nchi za nje. Pia tunamshukuru Rais Dk John Magufuli kwa jitihada na miongozo yake ya kuhakikisha mkataba huo unasainiwa leo," alisema Katibu Mkuu. Aliongeza kuwa, "utekelezaji wa mradi huu utachangia kufika malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu

ya Pili (FYDP II), ambayo pamoja na mambo mengine unalenga kuboresha sekta ya uvuvi, kuongeza uzazi wa samaki nye ya nchi, kuongeza uhakika wa chakula nchini, kubonsha usindikaji wa samaki, kuongeza thamani na masoko na kupunguza upotevu wa mazao ya samaki baada ya kuvua." Katibu Mkuu huyo alisema kiwango cha ukuaji kwa shughuli ndogo za kiuchumi za uvuvi, kilitika asilimia 9.2 mwaka 2018 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 8.4 mwaka 2017. Lakini, pia shughuli za uvuvi zilichangia asilimia 1.7 katika Pato la Taifa mwaka 2018. Hivyo, alisema msaada huo utasaidia jitihada za serikali katika kufika Dira ya Maendeleo ya mwaka 2025, Malengo Endelevu ya mwaka 2030 na Agenda ya Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2063. Mbali na kufufua TAFICO, James alisema serikali pia imeanza taratibu za kujenga bandari ya uvuvi katika mwambao wa Bahari ya Hindi. Alisema hivi sasa suala hilo liko kwenye hatua ya upembuzi yakinifu na ku-

kamilika kwake, kutaondoa bandari bubu zinazokwepa kodi ya serikali katika eneo hilo. **Japan** Kwa upande wake, Kaimu Balozi wa Japan, Takeda, alisisitiza serikali ya Tanzania kwa kutambua umuhimu wa rasilimali endelevu za baharini, ambazo ni muhimu kwa usalama wa chakula, lursa za ajira, kipato na maisha ya watu. Takeda alisema kutokana na umuhimu huo, Japan iliamua kudhinisha msaada huo wa fedha kwa ajili ya kufufua TAFICO, lakini pia Japan imekuwa ikisaidia Tanzania katika sekta mbalimbali kama vile miundombinu ya barabara na madaraja, uzalishaji wa nishati na usambazaji, afya, maji, kilimo na nyenginezo kwa ajili ya kumartisha ukuaji wa kiuchumi na kupunguza umaskini ili kuboresha maisha ya watu nchini. **TAFICO ilivyokufa** Katibu Mkuu Wazara ya Mifugo na Uvuvi, Dk Rashid Tamatamah alisema kuwa TAFICO ilifanya kazi kwa miaka 28 tangu tanzishwe mwaka 1974 na ilisimamishwa kufanya kazi mwaka 1998, kutokana na Sera ya Ubinatishwaji ya mwaka 1996. Dk Tamatamah alisema Tume ya Kupekebisha Mashirika ya Sekta ya Umma (PSRC), iliweka TAFICO kwenye orokha ya mashirika

yaliyotakiwa kubinatishwa ilipofika mwaka 1998 TAFICO waliambiwa wasimamishie shughuli zao na PSRC ilitanza kumtatuta mnunuzi wa kuhunua shirika hilo. "Kwa bahati nzuri au mbaya hakupatikana mnunuzi. Ilipofika mwaka 2005, PSRC ilisindwa na kulrudisha shirika hili kwa iliyokuwa Wazara ya Maliasili na Utalii ili iendelee na mehakoto wa kutafuta mnunuzi, kwa sababu sekta ya uvuvi wakati huo ilikuwa chini ya wizara hiyo, lakini kwa miaka miwili wazara haikupata mnunuzi," alisema Dk Tamatamah. Aliongeza kuwa, "Ilipofika mwaka 2007 Baraza la Mawaziri lilisitisha mchakato wa kuuza TAFICO na kuamua ibaki kuwa shirika la serikali, na mwaka 2015 Baraza la Mawaziri liliagiza iliyokuwa Wazara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi kufufua TAFICO kwa ubia na mehakoto wa kufufua ulianza mwaka 2015 ilipofika Julai 2018 Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina aliunda timu ya kuanza mchakato wa kufufua TAFICO." Alisema moja ya mapukumu iliyopewa timu hiyo ni kuzitambua mali zote za TAFICO nchi nzima. Mpaka sasa mali zilizorejeshiwa zina thamani ya Sh bilioni 118.16 na kazi hiyo bado inaendelea, kwa kuwa mali zingine zilichukuliwa na hali-

mashauri na watu binafsi. **Samaki waongezeka** Kwa mujibu wa Dk Tamatamah, Wazara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Wazara ya Maliasili na Utalii na vyombo vya ulinzi na usalama, waliendesha operesheni mbalimbali za kukabiliana na uvuvi haramu, hali iliyosaidia kuongezeka kwa samaki baharini na kwenye maziwa. Alisema kabla ya mwaka 2017, idadi ya samaki aina ya sangara ilipungua sana katika Ziwa Victoria kutokana na uvuvi haramu. Alisema kishera sangara wenye ukubwa wa sentimita 50 kushuka chini, wanahesabika kama vifaranga, hivyo kuku- twa nao ni kosa kisheria. Aliongeza kuwa sangara wenye ukubwa wa sentimita 50-85 ni wakubwa na waruruhiwa kuvuliwa, lakini waliozidi sentimita 85 hao ni wazazi na haruhusiwi kisheria kuwavua. Dk Tamatamah alisema kwa tathmini iliyofanyika katika kipindi cha mwaka 2016/2017, ilibaini kuwa sangara wenye ukubwa wa sentimita 85 waliobakia walikuwa sawa na asilimia 0.4, sangara wadogo wenye ukubwa wa sentimita 50 kushuka chini waliobakia walikuwa sawa na asilimia 96.6. Lakini kwa mwaka 2018, sangara wenye ukubwa wa sentimita 85 kwenda juu, waliongezeka kutoka asilimia 0.4 hadi asilimia 5.2 na wadogo walipungua kutoka asilimia 96.6 hadi asilimia 62.8.

