

# CHAGUA CCM



## Bilioni 22 zilivyopaisha sekta ya mifugo miaka mtano ya Magufuli

Na ABDALLAH MWERI, Arusha

**M**IFUGO ni miongoni mwa sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi, ni eneo lenye wingi mpana wa kuletia jama maendeleo.

Chama cha Mapinduzi (CCM) kupita ilani ya mwaka 2015-2020 yenye kurasa 26, ilihakikisha ufugaji unamamrisha 4 kuwawezesha wananchi kufika na ukuaji wa sekta hii.

Waziri wa mifugo imepata mafanikio makubwa katika kipindi cha miaka mitano, chini ya usunguzi wa Rais Dk. John Magufuli, tangu aipigwe madaraka kutika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015.

Katika kipindi cha miaka mitano, sekta ya mifugo imejaa kuwa ni moja ya maeneo nyeti yaliyochangia ukuaji wa uchumi, baada ya kupata mafanikio makubwa kutokana na sera nzuri ya mifugo.

Waziri wa mifugo imeshachukua hatua mbalimbali iliowemo kutoa fursa kwa wafugaji kupata elimu, ili kutaga kisasa kwa lengo la kupata kipato na kuipa serikali pato la taifa kupita mazao yake.

Serikali ya awamu ya tano, imehakikisha sekta hii inakuwa chanzo kuu cha mapato na miongoni mwa hatua hizi, ni kuongeza eneo la ufugaji kutoka hekta milioni 14 mwaka 2005, hadi milioni tano mwaka 2020.

Kitendo cha serikali kujenga mabwawa mapya ya kuogelea ng'ombe 104, kusambaza dawa za chanzo nchi nzima, ongezeko la ng'ombe waliohemishwa kutoka 105,000 mwaka 2005 hadi 514,700 ni mafanikio makubwa ya kupanua.

Katika kipindi cha miaka mitano, serikali imewezesha upatkap wa

mikopo kwa wafugaji na sh. bilioni 22 zilizolewa ili kuhakikisha sekta hii inawapa mafufaa wananchi.

Ra'is waanda wa kiritindika mwaka wimeongezeka kutika 82 mwaka 2015 hadi 94 mwaka 2020. Waziri wa kiritindika nyuma wimeongezeka kutoka 25 hadi 33.

Katika kuhakikisha wafugaji wanopata mamaza kupita sekta hii, serikali italeta 21,373 za dawa za kuogelea mifugo zilizosambazwa katika mwaka 2015, hadi hadi 152 kwenye mapitio 1,798 ambayo yanafanyika kuti Mwanzi mapya 104 yanayojitua na 301 yamekarabatiwa.

Haya ni mafanikio makubwa ambayo serikali ya awamu ya tano chini ya Rais Dk. John Magufuli imepata kupita sekta ya mifugo.

### KAUJI YA MAJALIWA

Mumbe wa Kihito kuu ya Halmashauri Kuu ya Chama cha Mapinduzi (CCM) na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, anasema kazi ya kuwawezesha maendeleo wananchi kupita sekta ya mifugo itakuwa endelevu.

Majaliwa anasema eneo la ufugaji limepwa kipumbwe cha pekee katika ilani mpya ya CCM kwa kuongelea kutua fursa kwa wafugaji kufuga kisasa ili kupata kipato na kuuza uchumi wa taifa.

Waziri Mkuu anasema katika kuhakikisha wafugaji wanafanyika kazi zao kwa ufurusi serikali mwenye utaratibu mzuri wa kupata maeneo ya ufugaji kwenye maeneo yote nchini.

Anasema lengo la serikali ni kuona wafugaji wanapata fursa nzuri ya kutaga kisasa bila mifugo yao kuifika wakulima hampungu huo wakimikabi juu nchi nzima na tayari wataalamu wa ardhi wapo katika maeneo husika. Tunataka wafugaji wetu wafuge

kisasa hiki ambao katika muamamizi kule lenye niwona ng'ombe ana kilo 300 kutika kuona wafugaji wanapata elimu, bora ya ufugaji nchi nzima hii maeneo tumewasala maridha mifugo wote katika halmashauri kwenye vijiji kushughulika na wafugaji anasema Majaliwa.

### WADAU WALONGA

Kazi ya Majaliwa inamribosha na Waziri Mkuu mstaafu, Fredrick Samuye ambaye anasema sekta ya mifugo ni eneo nyeti ambako serikali ya awamu ya tano imeongezeka kazi ya kuhakikisha.

Samuye anasema wafugaji wameanza kupata maeneo baada ya serikali kuwema darabuu mzuri wa kutawanya maeneo kazi yao na wakulima kiberendo ambacho kimekuwa na tika kwa pande zote mbili.

Kiongozi huyo anaitia wito kwa jama ya kisasa kuhakikisha Rais Dk. Magufuli katika ufugaji mkuu yao utakiofanayika Oktoba 28, mwaka huu kwa kuwa ana ni ya kuwawezesha maendeleo.

Mjombwe udiwani wa CCM kazi ya Seleta katika Mji Mhoro wa Mto Mbuu, wilayani Monduli, Richard Lauer, ambaye anasema kitendo cha serikali kukapeleka mafufaa wa mifugo vijiji kimeleta mafufaa kwa wafugaji.

Lauer anasema katika kata yake ya Sena idadi kubwa ya wafugaji wamepata mafanikio makubwa katika serikali ya awamu ya tano.

Diwani huyo anadokeza mafufaa mifugo kwa kushikamana na wale wa ardhi wamewaka mpungu mzuri wa kutenga maeneo maalumu ya wafugaji na wakulima, ili kuondoa mng'oro ya mara kwa mara.

"Sawa kusema mng'oro ya wafugaji na wakulima mwenye kubwa, lakini kwa sisi kikubwa imepungua, hakuna tere kutokana muparaji na maembeo kila mmoja ana nyepaka yake ya ardhi haamini au siku mng'oro ni itakisha," anasema Lauer.

Mbunge wa zamani wa Arumeru ambaye amejunga na CCM Joshua Nassari anasema Rais Dk. Magufuli

ameudoha heshima na haki ya kabla la wamasal ambao kwa muda mrefu hawakupewa nafasi mbili ya jama.

Nassari anasema serikali ya awamu ya tano inatambua wamasal wanatohi haki ya kuni kama wananchi wengine baada ya kutengwa muda mrefu kutokana na dhana pibifu kaamba hawana mifungo ndani ya jama.

Anasema wamasal walikuwa wameingie walidhulumwa haki zao za muingi ikwemo ardhi lakini tangu Rais Dk. Magufuli aingie madarakani, upepo umebadilika na sasa wama thabani ndani ya jama.



**"Wafugaji hatukuwa na haki tulionewa, tulionekana kama ni kivutio cha utalii kwa wazungu wanapokuja nchini kutalii. Rais Magufuli ameondoa dhana hiyo kwa kutoa fursa kwa wamasal kufuga kisasa, kuwapa elimu, huduma ya afya na mambo mengine mengi ya kijamii"**

Joshua Nassari.

"Wafugaji hatukuwa na haki tulionewa, tulionekana kama ni kivutio cha utalii kwa wazungu wanapokuja nchini kutalii. Rais Magufuli ameondoa dhana hiyo kwa kutoa fursa kwa wamasal kufuga kisasa, kuwapa elimu, huduma ya afya na mambo mengine mengi ya kijamii," anasema mbunge huyo wa zamani.

Mwenyekiti wa Kiji cha Kimotole kata ya Coboreslet wilayani Simanjiro, Elias Parmero, anasema sekta ya ufugaji imekuwa na mafanikio katika kipindi cha miaka mitano ya Rais Dk. Magufuli.

Anasema wilayani Simanjiro idadi kubwa ya wafugaji wamepata mafanikio baada ya serikali kuwawezesha mabwawa ya kuogeshha mifugo na upatikanaji wa dawa.

Parmero anasema hatua hii imechangia wafugaji kupata kipato kupita mifugo yao kwa kuwa hivi sasa wanafuga kisasa hatua mnyotna fursa ya kuwapeleka kutoto wao shuleni.

### ILANI 2020-2025

CCM imejipanga kufanya mabadiliko makubwa katika kipindi kijacho cha miaka mitano kupita ilani yake mpya yenye kurasa 303, kwa kuhimiza ufugaji wa kisasa wenye kuzingatia kinga, tiba na utafiti wa mifugo.

Miongoni mwa mambo yaliyoanishwa katika ilani hii ni pamoja na kumamrisha huduma za ugani katika ngazi za kata, vijiji kwa kuhakikisha kila mifugaji anafikiwa na huduma.

Serikali imejipanga kuongeza idadi ya mafufa ugani kwa kuaji lengo likiwa ni kila kiji kufikiwa kwa urahisi na ofaa ugani au mtoa huduma za ugani nchini.

Serikali imejandaa kuongeza udahili kwa mwaka kutaka vyuo vya mafunzo ya mifugo nchini kutoka 3,634 mwaka 2020 kwa mwaka hadi 9,760 kutika mwaka 2025 lengo ni kutosheza mahitaji ya rasilimali wazi katika sekta ya mifugo.

Maeneo mengine ambayo serikali inakusudia kuboresha ni kuongeza uzalishaji wa mazao yanayotokana na mifugo yaliyowemo mazao kutoka lita bilioni 2.7 hadi lita bilioni 4.5.

Nyama nyekundu kutoka tani 690,629 hadi tani 790,000, nyama nyepu tani 82,500 hadi 150,000, mayai kutoka bilioni 1.6 hadi bilioni 5 na ng'oni tani 16 hadi 25 kwa mwaka.

### Dkt. Mwinyi kujenga bandari, kutokomeza wizi wa mifugo

#### Na Is-Haka Omar, Zanzibar

■MGOMBEA Urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM, Dkt. Hussein Ali Mwinyi, amesema endapo atakuwa rais wa Zanzibar atahakikisha anajenga bandari mpya ya kisasa ya mafuta na gesi asilia ili kukuza uchumi wa nchi.

Amesema ujenzi wa bandari hiyo hautoathiri shughuli za wananchi hasa wanaojishughulisha na uvuvi katika maeneo ya wilaya hiyo.

Ahadi hiyo ameitoa katika mwendelezo wa mikutano ya kampeni za CCM katika wilaya ya Kaskazini 'B' uliofanyika katika Shule ya Bumbwini Unguja.

Alisema bandari hiyo ikamilika itakuwa ndio kitovu cha uchumi wa nchi, kwani itasaidia kutoa ajira nyingi.

Aidha, alisema atavipa kipaumbele vikundi vya ujasiriamali kwa kuvipatia mikopo na mafunzo ili wanufaika na fursa hizo. Aidha, alisema atahakikisha wananchi wa wilaya hiyo wananufaika na ufugaji wa kisasa wa samaki ili waende sambamba na dhana ya uchumi.

Pia alijiomba kura na kuwaombea kura wagombea wote wa CCM ili CCM iendelee kuongoza dola. Pamoja na hayo, aliwataka wananchi walinde amani

ya nchi na wasikubali kuchokozeka na vitendo vinavyofanywa na baadhi ya wapinzani.

Alisema hospitali ya wilaya, kununua vifaa tiba vya kisasa na kuajiri wafanyakazi wa sekta ya afya ili huduma zitakazotolewa zikidhi mahitaji ya wakaazi wa Wilaya ya Kaskazini 'B' Unguja.

Pia ameahidi kujenga barabara ya Bumbwini hadi Mahonda ili kukuza uchumi wa wananchi wa maeneo hayo. Aidha alisema watajenga shule ya ghorofa na daharia pamoja na kudhibiti changamoto ya wizi wa mifugo ili wananchi wanufaika na fursa za ufugaji.

Naye Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar ambaye pia ni Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dkt. Ali Mohamed Shein, alisema historia ya Zanzibar imeanzia mbali kwani tangu utawala wa Wareno na waoman waliotawala Zanzibar kwa mabavu nao kisha waliondoshwa.

Dkt. Shein, alisema tangu mwa 1957 zilifanyika chaguzi mbalimbali, lakini wazawa hawakuwahi kushinda uchaguzi huo kutokana na kuwepo kwa njama za ukandamizaji.

Alisema baada ya utawala wa ukandamizaji wa wakati huo, Wazee wa kifarika chini ya uongozi wa

marehemu Abeid Amani Karume wakaamua kuondosha utawala huo kupitia mapinduzi ya mwaka 1964.

Dkt. Shein, alisema baada ya mapinduzi hayo nchi ilikuwa huru na kuweka viongozi kwa awamu mbalimbali toka awamu ya kwanza mpaka hivi sasa wanaelekea awamu ya nane.

Alisema kuna baadhi ya viongozi wa kisiasa wanajifanya hawatambui mapinduzi kutokana na sababu zao za kisiasa. Aliongeza kuwa kwa sasa nchi ipo katika harakati za uchaguzi, hivyo wananchi, wasikubali kuongozwa na watu wabaguzi wa kidini, kikabila na kisiasa.

"CCM imemteua Dkt. Mwinyi kwa kuwa ana sifa zinazokubalika ndani ya jamii sambamba na kuwa na sifa za ziada za kuwa mpole, mvumilivu, mcheshi, mcha Mungu na mwadilifu," alisema.

Alisema Dkt. Hussein, ana sifa nyingine tofauti na wagombea wengine kwani ana uzoefu wa kiutendaji ndani ya Serikali na ni msomi wa fani ya udaktari.

Alieleza kuwa CCM imemkabidhi Dkt. Mwinyi, bendera na ilani ya uchaguzi ya mwaka 2020/2025 ili vimuongoze katika kusimamia maslahi ya CCM.

Dkt. Shein, alisema ushindi wa

CCM wa mwaka huu ni mkubwa ambao utakuwa ni wa kihistoria katika siasa za Afrika Mashariki, kwani CCM imejipanga vizuri kuhakikisha inashinda kwa njia za kidemokradsia.

Alisema hakuna njia ya mkato ya kuingia Ikulu na kwamba ni lazima chama kishinde kupitia uchaguzi huru na wa haki.

Aliwaombea kura za ndio wagombea wote wa CCM wakwemo wagombea wa nafasi za Urais, wabunge, wawakilishi na madiwani.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dkt. Abdulla Juma Saadalla, alisema CCM imetekeleza ilani yake kwa zaidi ya asilimia 100 kwa kuwafikisha wananchi huduma zote za msingi.

Alisema Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar Dkt. Shein, alisisi mfumo wa kupunguza masafa baina ya chama na Serikali kwa kufuatana na viongozi wa CCM kila anapofanya ziara zake za kikazi.

Alisema CCM inaendelea kufanya kampeni zake za kisayansi za kuwafuata wananchi katika maeneo yao na kuwaeleza sera zake na namna kitakavyotekeleza miradi mipya ya maendeleo kwa maslahi ya wananchi wote.