
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Sekta ya Uvuvi, 
Idara ya  Utafiti, Mafunzo na Ugani 
S. L. P 2847, 
DODOMA, 

 

•  Leseni hai ya kukusanya mazao ya uvuvi 
iliyotolewa na Wilaya au Manispaa, 

• Fomu ya maombi ya leseni ya 
kujishughulisha na biashara ya mazao ya 
uvuvi, Form 3 (c) (Kanuni za uvuvi za 
2009, Kanuni 13(2)(a), 

• Fomu ya maombi ya ujenzi/
ukarabati/kurithi eneo la kucha-
katia, Fomu 5, (Kanuni za uvuvi 
za 2009, Kanuni 77(1), 80(1) na 
81(1)), 

• Leseni hai ya Biashara inayotole-
wa chini ya Sheria ya kutoa leseni 
za Biashara (Business Licensing 
Act), (Kanuni za uvuvi za 2009, 
Kanuni 14), 

• Tax Identification Number, 
• Uthibitisho wa uraia (hati ya 

kusafiria au cheti cha kuzaliwa) 
wa mmiliki/wamiliki wa kampuni, 

• Certificate of Registration and 
Extract from Register, or  

• Memorandum of Understanding 
and Articles of  Associations, 

• Certificate of Incorporation,   
 
NB: Maelezo ya nyongeza kwa muom-
baji/waombaji ambao sio raia wa Tan-
zania,  

• Project write up & feasibility 
study (endapo andiko hili la mra-
di likiridhiwa na Wizara/Idara ya 
Uvuvi utatakiwa kuwasilisha 
nyaraka zifuatazo)  

 EIA report, 

 TIC certificate, 

         Taarifa ya tathimini ya athari    
            za kimazingira (environment  
             impact assesment  report)                                                                  

 Kibali hai cha kufanya kazi 
nchini  (Valid work permit) 
na, 

 A proof on the value of phys-
ical environment relevant to 
fisheries activities.  

 
 
Wizara inazidi kuwakumbusha wadau wote 
wa uvuvi kuwa kwa mujibu wa Sheria ya 
uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003 na Kanuni zake 
za mwaka 2009 “leseni zote zinafikia ukomo 
wake kila tarehe 31 Disemba ya kila mwaka 
na kuhuwishwa kwa hiyari kufikia tarehe 30 
Machi ya mwaka unaofuata zaidi ya hapo 
mteja atalazimika kulipa faini ya 50% ya gha-
rama za leseni husika isipokuwa leseni za 
uvuvi wa burudani”. 
 
  
Kimeandaliwa na  
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Sekta ya Uvuvi, 
Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ungani, 
S. L. P 2847, 
40487 DODOMA, 
 
Simu:      +255 26 2322613 
Nukushi: +255 26 2322613 

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

SEKTA YA UVUVI 

UTARATIBU WA KUPATA LESENI  ZA 
SHUGHULI MBALIMBALI ZA UVUVI 
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1. Utangulizi 
Leseni zote za uvuvi Tanzania Bara zi-

natolewa chini ya Sheria ya uvuvi Na. 
22 ya mwaka 2003 na Kanuni za 
uvuvi za mwaka 2009 (G.N. Na. 308 
ya 28/8/2009). Leseni za uvuvi hu-
tolewa kwa mujibu wa sheria na 
kanuni za uvuvi kama ifuatavyo:-  

• leseni za vyombo vya uvuvi , 

• leseni za kujishughulisha na biashara 
ya kuuza mazao ya uvuvi,  

 

Aidha, utolewaji wa leseni hizi umegawanywa 
katika sehemu kuu mbili (2) 
 
1.1 Leseni zinazotolewa na Halmashauri za 
Manispaa na Wilaya (Local Government 
Authority). Leseni hizo ni kama ifuatavyo:- 

• leseni za vyombo vya uvuvi vyenye 
urefu wa chini ya mita kumi na moja, 

• leseni za kuvua samaki, 

• leseni za kujishughulisha na biashara 
ya kuuza mazao ya uvuvi ndani ya 
nchi, 

 
1.2 Leseni zinazotolewa na Serikali kuu 
(Central Government). Leseni hizo ni kama 
ifuatavyo:- 

• leseni za vyombo vya uvuvi vyenye 
urefu zaidi ya mita kumi na moja 
(11), 

• Leseni ya kuvua samaki kwa mmiliki 
wa chombo cha uvuvi kinachozidi 
mita 11. 

• leseni za uvuvi wa burudani (Sport 
Fishing  licence), 

• leseni za kusafirisha mazao ya uvuvi 
nje ya nchi,   

• Leseni za kuingiza samaki nchini, na 

• Leseni maalum. 
 

2.  TARATIBU ZA KUPATA LESENI 

2.1 Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu 
chini ya mita kumi na moja.  
Nyaraka zinazohitzjika ni kama zifuatazo;- 

• Fomu ya maombi ya usajili wa chombo iliyo-
pitishwa na BMU au Serikali ya Kijiji, Fomu 
na. 1 (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 4(1) 
na (4)), 

• Fomu ya maombi ya leseni ya chombo, 
(Fomu 2(a),) iliyojazwa na kupitishwa na 
afisa uvuvi wa eneo husika  (Kanuni za uvuvi 
za 2009, Kanuni 11(4)), 

• Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughul-
isha na biashara ya mazao ya uvuvi ili-
yojazwa na kupitishwa na afisa uvuvi wa 
eneo husika, Fomu 3(a), (Kanuni za uvuvi za 
2009,  

• Cheti hai cha usalama wa chombo (valid cer-
tificate of sea worthiness) kinachotolewa na 
SUMATRA, (Kanuni za uvuvi za 2009, 
Kanuni 11(1)), 

Chombo kilichopatiwa hati ya usajili na kupewa nam-
ba, namba hii lazima iandikwe pande zote mbili za 
chombo kwa gharama za mwenye chombo (Kanuni za 
uvuvi za 2009, Kanuni 7(3) na (4)). 
 

2.2 Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu 
zaidi ya mita kumi na moja (>11m),  
Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za 
uvuvi za 2009, Kanuni 11(2).  
 
Mahitaji muhimu ni pamoja na;- 

• Barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa 
Uvuvi wa Wilaya au Manispaa, 

• Cheti cha usajili wa chombo kilichotolewa na 
afisa uvuvi wa Wilaya au Manispaa husika.  

• Fomu ya maombi ya leseni ya chombo, Fomu 
2(a) iliyopitishwa na Afisa uvuvi wa Wilaya 
au Manispaa, (Kanuni za uvuvi za 2009, 
Kanuni 11(4)), 

• Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughul-
isha na biashara ya mazao ya uvuvi, Fomu 3
(a), (Kanuni za uvuvi za 2009,  

• Cheti hai cha usalama wa chombo (valid cer-
tificate of sea worthiness) kinachotolewa na 
SUMATRA, (Kanuni za uvuvi za 2009, 
Kanuni 11(1)), 

  
2.3 leseni za uvuvi wa burudani (Sport Fishing  licence) 

 Leseni hizi zinatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi 
za 2009, Kanuni 18 (3).  

 Mahitaji muhimu ni pamoja na;- 
 

• Barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa 
Wilaya au Manispaa, 

• Fomu ya maombi ya usajili wa chombo iliyopitish-
wa Fomu ya maombi ya leseni ya kuvua (Fomu 3
(a)) iliyopitishwa na Afisa uvuvi wa Wilaya au 
Manispaa, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13 (2)
(a)), 

• Uthibitisho wa uraia (cheti cha kuzaliwa au hati ya 
kusafiria “passport”, 

• Kibali hai cha kufanya kazi nchini (valid work per-
mit) kwa muombaji ambae siyo raia wa Tanzania, 
(Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13 (2)(b). 

2.4 Leseni za kujishulisha na biashara ya mazao ya 
uvuvi ndani ya nchi. 

Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, 
Kanuni 13(1)(a), (b) na (c).  Mahitaji muhimu ni pamo-
ja na;- 

 

• Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na bi-
ashara ya mazao ya uvuvi, Fomu 3(a), (Kanuni za 
uvuvi za 2009, Kanuni 13(2)(a). 

• Leseni hai ya Biashara inayotolewa chini ya Sheria ya 
kutoa leseni za Biashara (Business Licensing Act), 
(Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 14) 

 
2.5 Leseni za kujishughulisha na biashara ya kuuza 

mazao ya uvuvi nje ya nchi,   leseni hii inatolewa 
kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13 
(3). 

Mahitaji muhimu kwa raia wa Tanzania;- 

• barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa uvuvi wa 
Wilaya au Manispaa,  

• Barua ya muombaji, 

TARATIBU ZA KUPATA LESENI ZA 
UVUVI TANZANIA NA UMUHIMU 
WAKE 
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